บทที่ 5...
TRANSCRIPT
117
บทท 5 การวเคราะหความแปรปรวนเบองตน
ในบทท 4 ไดกลาวถงวธการทดสอบสมมตฐานเกยวกบผลตางคาเฉลยของ 2 ประชากร ซงเปนการเปรยบคาเฉลยของประชากร 2 กลม หากตองการเปรยบเทยบคาเฉลยของประชากรมากกวา 2 กลม เชน การทดสอบ 0 1 2 3H : หากใช Z-test หรอ t-test ตองทดสอบ 3 ครงคอ 0 1 2H : 0 2 3H : และ 0 1 3H : ดงนน R. A. Fisher นกคณตศาสตรชาวองกฤษ ไดคดคนวธการทดสอบความแตกตางระหวางคาเฉลยของประชากรมากกวา 2 กลม เรยกวาการวเคราะหความแปรปรวน (Analysis of Variance) เรยกยอๆ วา ANOVA เปนวธการแยกความแปรปรวนของขอมลทงหมดออกตามสาเหตทท าใหเกดความแปรปรวนนน เหตของความแปรปรวนทส าคญคอ ความแปรปรวนระหวางกลม และความแปรปรวนภายในกลมเดยวกน
ขอตกลงเบองตนส าหรบการวเคราะหความแปรปรวน มดงน
1) เปนขอมลจากตวอยางซงไดมาจากประชากรทมการแจกแจงปกต 2) ความแปรปรวนของประชากรแตละกลมตองมคาเทากน 3) กลมตวอยางไดมาโดยวธการสม 4) ลกษณะขอมลเปนขอมลมาตราอนตรภาค หรอมาตราอตราสวน
ขอมลสวนใหญทใชการวเคราะหความแปรปรวน เพอทดสอบสมมตฐานเกยวกบความแตกตางของคาเฉลยประชากรจะเปนขอมลทไดจากการทดลอง มค าศพทเฉพาะทนยมใช ดงน
- วตถทดลอง (Experimental Material) คอ วตถหรอสงทใชในการทดลอง - หนวยทดลอง (Experimental Unit) คอ สวนหนงหรอกลมหนงของวตถทดลอง - ทรทเมนท หรอวธปฏบต (Treatment) คอ วธปฏบตทกระท ากบหนวยทดลอง - คาสงเกต (Observation Value) คอ คาทวดจากหนวยทดลอง
+ ความแปรปรวนระหวางกลม ความแปรปรวนภายในกลมเดยวกน
ความแปรปรวนทงหมด
118
การศกษาเปรยบเทยบประสทธภาพการสอนวชาหลกสถต 3 วธ คอวธ A, B และ C โดยทดลองใชกบนกศกษาชนปท 1 สมนกศกษามา 3 กลม แตละกลมมนกศกษา 6 คน กลมแรกใชวธการสอนแบบ A กลมทสองใชวธการสอน B และกลมทสามใชวธการสอน C หลงจากนนท าการทดสอบเกบคะแนน จากการทดลองน จะได - วตถทดลอง คอ นกศกษา - หนวยทดลอง คอ นกศกษาแตละคนทถกน ามาทดลอง - ทรทเมนท คอ วธการสอน - คาสงเกต คอ คะแนนทดสอบ 5.1 แผนแบบการทดลอง
การทดสอบสมมตฐาน เกยวกบความแตกตางของคาเฉลยประชากรหลายกลมทใชการวเคราะหความแปรปรวนสวนใหญเปนขอมลทไดจากการทดลอง เทคนคของการวเคราะหความแปรปรวนเปนการแยกความแปรปรวนของขอมลทงหมดออกตามสาเหตทท าใหเกดความแปรปรวนนน ทงนจะตองพยายามขจดอทธพลอนๆ ทท าใหเกดความแปรปรวนซงอยนอกเหนอขอบเขตการศกษา ตวอยางการศกษาประสทธภาพการสอนวชาหลกสถต 3 วธ โดยทดลองกบนกศกษาชนปท 1 การควบคมและขจดอทธพลของตวแปรอนๆ ทอาจมผลตอการวเคราะหท าไดโดยการจดใหหนวยทดลองคอนกศกษาใหมลกษณะเอกพนธ (Homogeneous) นนคอใหมคณสมบตคลายคลงกนมากทสด เชน อาย สาขาวชา เรยนวชาหลกสถตในเทอมเดยวกน เปนตน วธการส าคญในการขจดอทธพลทอยนอกเหนอการควบคม คอ วธการสม (Randomization) ซงเปนกรรมวธในการก าหนดหนวยทดลองใหแตละทรทเมนทอยางสม
119
5.1.1 การวเคราะหความแปรปรวนทางเดยว (One-way ANOVA) เปนการทดสอบสมมตฐานเกยวกบความแตกตางของคาเฉลยประชากรหลายกลม โดยประชากรมความแตกตางกนลกษณะเดยว หรอเปนการทดลองทมปจจยเดยว
ทรทเมนท 1 2 … K x11 x21 … xK1 x12 x22 … xK2 : : … : : : … : x1n x2n … xKn ทงหมด
รวม T1 =
n
1jj1x T2 =
n
1jj2x … TK =
n
1jKjx T
คาเฉลย
1x = 1
n
1jj1
n
x 2x =
2
n
1jj2
n
x
… Kx =
K
n
1jKj
n
x
x
โดย K คอ จ านวนทรทเมนท nk คอ จ านวนตวอยางในแตละทรทเมนทกลมท k โดย k = 1, 2, …, K N คอ จ านวนตวอยางทงหมด xkn คอ คาสงเกตของตวอยาง ในแตละทรทเมนท กลม k และเปนคาสงเกตล าดบท n
kx คอ คาเฉลยของคาสงเกตของตวอยางในแตละทรทเมนทกลมท k x คอ คาเฉลยของคาสงเกตทงหมด Tk คอ ผลรวมคาสงเกตของตวอยางในแตละทรทเมนทกลมท k T คอ ผลรวมคาสงเกตทงหมด
120
ขนตอนการทดสอบสมมตฐาน มดงน 1) ตงสมมตฐาน H0: 1 = 2 = … = K H1: 1 2 … K หรอ H0: 1 = 2 = … = K H1: มคาเฉลยอยางนอย 1 ค ทแตกตางกน 2) ระดบนยส าคญ 3) ค านวณคา F โดยใชตารางการวเคราะหความแปรปรวนทางเดยว ตารางท 5.1 ตารางการวเคราะหความแปรปรวนทางเดยว
แหลงความแปรปรวน Source of Variation
(SOV)
ระดบขนความเสร Degree of Freedom
(df)
ผลบวกของก าลงสอง Sum of Squares
(SS)
คาเฉลยของก าลงสอง
Mean Square (MS)
F
ระหวางทรทเมนท (Tr)
K - 1 SSTr= NT
nT 2K
1k k
2k
MSTr = 1KSSTr
F = MSEMSTr
คลาดเคลอนจากการสม (E)
N - K SSE= SST- SSTr MSE = KNSSE
รวม (T) N - 1 SST = NTx2n
1i
K
1k
2
4) หาคาวกฤต
)KN,1K(F คอจดวกฤต
5) สรปผล ถาคา F ทค านวณได < )KN,1K(F จะยอมรบสมมตฐานวาง H0
ถาคา F ทค านวณได )KN,1K(F จะปฏเสธสมมตฐานวาง H0
) K N , 1 K ( F
121
ตวอยางท 1 นกวจยตองการศกษาวาหางสรรพสนคา เทสโก โลตส บกซ และแมคโคร มยอดขายสนคาตางกนหรอไม ทระดบนยส าคญ 0.10 โดยเกบขอมลยอดขายสนคา ไดขอมลดงน
หางสรรพสนคา เทสโก โลตส (1) บกซ (2) แมคโคร (3) 45 55 54 56 50 61 47 53 54 51 59 58 50
45 58 49
52 51
ทงหมด
รวม 294 324 330 948 คาเฉลย 49 54 55 52.67
วธท า 1. ตงสมมตฐาน H0: 1 = 2 = 3 H1: มคาเฉลยอยางนอย 1 ค ทแตกตางกน
2. ระดบนยส าคญ = 0.10
3. ค านวณคา F โดยใชตารางการวเคราะหความแปรปรวนทางเดยว ทรทเมนท คอ หางสรรพสนคา , K = 3
n1 = 6 n2 = 6 n3 = 6 T1 = 294 T2 = 324 T3 = 330 2
1T = 86,436 22T = 104,976 2
3T = 108,900 N = 18 T = 948 T2 = 898,704
NT 2 =
18898,704
= 49,928
SST = NTx2n
1i
K
1k
2
= (45)2+ (56)2+ … + (51)2 – 49,928 = 50,298 – 49,928
122
= 370
SSTr =
K
1k
2
k
2k
NT
nT
=
6
108,9006
104,9766
86,436 – 49,928
= 50,052 – 49,928 = 124 SSE = SST – SSTr
= 370 – 124 = 246
ตาราง ANOVA SOV df SS MS F
Tr 3 – 1 = 2 124 2
124 = 62 16.462 = 3.78
E 18 – 3 = 15 246 15246 = 16.4
T 18 – 1 = 17 370
4. คาวกฤต
F0.10 (2, 15) = 2.70 ปฏเสธสมมตฐานวาง H0
5. สรปผล ยอดขาย สนคาของหางสรรพสนคาทง 3 แตกตางกน ทระดบนยส าคญ 0.10
3.78
2.70
123
ตวอยางท 2 การศกษาเปรยบเทยบวธการสอน 3 วธ โดยทดลองกบนสต 3 กลม ๆ ละ 6, 5 และ 4 คน ซงไดรบการสอนทแตกตางกนตามล าดบ และท าการทดสอบเกบคะแนนหลงสนภาคเรยน ขอมลคะแนนทดสอบมดงน
วธการสอน วธ 1 วธ 2 วธ 3 79 74 81 83 85 65 62 72 78 51 65 55 77
48 82 ทงหมด
รวม 400 378 279 1057 คาเฉลย 66.67 75.6 69.75 70.47 จงทดสอบวาวธการสอนทง 3 วธแตกตางกนหรอไม ทระดบนยส าคญ 0.01
วธท า 1. ตงสมมตฐาน H0: 1 = 2 = 3 H1: มคาเฉลยอยางนอย 1 ค ทแตกตางกน
2. ระดบนยส าคญ = 0.01
3. ค านวณคา F โดยใชตารางการวเคราะหความแปรปรวนทางเดยว ทรทเมนท คอ วธการสอน , K = 3
n1 = 6 n2 = 5 n3 = 4 T1 = 400 T2 = 378 T3 = 279 2
1T = 160,000 22T = 142,884 2
3T = 77,841 N = 15 T = 1,057 T2 = 1,117,249
NT 2 =
151,117,249
= 74,483.27
SST = NTx2n
1i
K
1k
2
= (79)2+ (83)2+ … + (55)2 – 74,483.27
124
= 76,537 – 74,483.27 = 2,053.73
SSTr =
K
1k
2
k
2k
NT
nT
=
4
77,8415
142,8846
160,000 – 74,483.27
= 74,703.72 – 74,483.27 = 220.45 SSE = SST – SSTr
= 2,053.73 – 220.45 = 1,833.28
ตาราง ANOVA SOV df SS MS F
Tr 3 – 1 = 2 220.45 2
220.45 = 110.23 152.77110.23= 0.72
E 15 – 3 = 12 1,833.28 12
1,833.28 = 152.77
T 15 – 1 = 14 2,053.73
4. คาวกฤต
F0.01 (2, 12) = 6.93 ยอมรบสมมตฐานวาง H0
5. สรปผล วธการสอนทง 3 วธไมแตกตางกน ทระดบนยส าคญ 0.01
0.72
6.93
125
5.1.2 การวเคราะหความแปรปรวนสองทาง(หนงคาสงเกตตอชอง)
เปนการทดสอบสมมตฐานเกยวกบความแตกตางของคาเฉลยประชากรหลายกลม เนองจากประชากรมความแตกตางกนสองลกษณะ หรอเปนการทดลองทมสองปจจย
ทรทเมนท 1 2 … K รวม Tj คาเฉลย jx
บลอก 1 x11 x12 … x1K T1 =
K
1kk1x
1x = 1
K
1kk1
n
x
บลอก 2 x21 x22 … x2K T2 =
K
1kk2x
2x = 2
K
1kk2
n
x
: : : … : : : : : : … : : :
บลอก J xJ1 xJ2 … xJK TJ =
K
1kJkx
Jx = J
K
1kJk
n
x
รวม Tk T1 =
J
1j1jx T2 =
J
1j2jx … TK =
J
1jjKx รวมทงหมด
T
คาเฉลย
kx 1x = 1
J
1j1j
n
x 2x =
2
J
1j2j
n
x
… Kx =
K
J
1jjK
n
x
คาเฉลยทงหมด
x โดย K คอ จ านวนทรทเมนท J คอ จ านวนบลอก
nk คอ จ านวนตวอยางในแตละทรทเมนทกลมท k โดย k = 1, 2, …, K nj คอ จ านวนตวอยางในแตละบลอกกลมท J โดย j = 1, 2, …, J
N คอ จ านวนตวอยางทงหมด XJK คอ คาสงเกตของตวอยาง ในแตละบลอกกลม J และเปนคาสงเกต ในแตละ
ทรทเมนทกลม K kx คอ คาเฉลยของคาสงเกตของตวอยางในแตละทรทเมนทกลมท k jx คอ คาเฉลยของคาสงเกตของตวอยางในแตละบลอกกลมท j
x คอ คาเฉลยของคาสงเกตทงหมด
126
Tk คอ ผลรวมคาสงเกตของตวอยางในแตละทรทเมนทกลมท k Tj คอ ผลรวมคาสงเกตของตวอยางในแตละบลอกกลมท j T คอ ผลรวมคาสงเกตทงหมด ขนตอนการทดสอบสมมตฐาน มดงน 1) ตงสมมตฐาน
ทรทเมนท H0: 1 = 2 = … = K
H1: มคาเฉลยอยางนอย 1 ค ทแตกตางกน บลอก
H0: 1 = 2 = … = J H1: มคาเฉลยอยางนอย 1 ค ทแตกตางกน 2) ระดบนยส าคญ 3) ค านวณคา F ส าหรบทรทเมนทและบลอก โดยใชตารางการวเคราะหความแปรปรวน
แหลงความแปรปรวน Source of Variation
(SOV)
ระดบขนความเสร Degree of Freedom
(df)
ผลบวกของก าลงสอง Sum of Squares
(SS)
คาเฉลยของก าลงสอง Mean Square
(MS) F
ระหวางทรทเมนท (Tr)
K - 1 SSTr= NT
nT 2K
1k k
2k
MSTr = 1KSSTr
F = MSEMSTr
ระหวางบลอก (B)
J - 1 SSB= NTT2J
1j
2jK
1
MSB = 1J
SSB
F = MSEMSB
คลาดเคลอนจากการสม (E)
(J – 1)(K – 1) SSE = SST- SSTr - SSB
MSE = )1K)(1J(SSE
รวม (T)
N - 1 SST= NTx2J
1j
K
1k
2
127
4) หาคาวกฤต การทดสอบทรทเมนท การทดสอบบลอก
5) สรปผล การทดสอบทรทเมนท ถาคา F ทค านวณได < )]1K)(1J(,1K[F
จะยอมรบสมมตฐานวาง H0
ถาคา F ทค านวณได )]1K)(1J(,1K[F จะปฏเสธสมมตฐานวาง H0
การทดสอบบลอก ถาคา F ทค านวณได < )]1K)(1J(,1J[F
จะยอมรบสมมตฐานวาง H0
ถาคา F ทค านวณได )]1K)(1J(,1J[F จะปฏเสธสมมตฐานวาง H0
)] 1 K )( 1 J ( , 1 J [ F )] 1 K )( 1 J ( , 1 K [ F
128
ตวอยางท 3 โรงงานผลตสนคาแหงหนงตองการสงสนคาใหตวแทนจ าหนาย โดยมบรษททรบสงสนคา 3 บรษท คอ A1, A2 และ A3 และมเวลาในการขนสง 5 ครง คอ B1, B2, B3, B4 และ B5 ไดขอมลดงตาราง
บรษทขนสง เวลาในการขนสง A1 A2 A3 รวม Tj เฉลย jx
B1 15.2 16.9 17.1 49.2 16.4 B2 14.3 16.4 16.1 46.8 15.6 B3 14.7 15.9 15.7 46.3 15.4 B4 15.1 16.7 17.0 48.8 16.3 B5 14.0 15.6 15.5 45.1 15.0
รวม Tk
73.3
81.5
81.4
รวมทงหมด 236.2
คาเฉลย kx
14.66
16.3
16.28 คาเฉลยทงหมด
15.75 จงทดสอบวา บรษทขนสงทง 3 บรษทใชเวลาในการขนสงสนคา แตกตางกนหรอไม และเวลาในการขนสงสนคาทง 5 ครงแตกตางกนหรอไม ทระดบนยส าคญ 0.05 วธท า 1. ตงสมมตฐาน
ทรทเมนท H0: 1 = 2 = 3
H1: มคาเฉลยอยางนอย 1 ค ทแตกตางกน บลอก
H0: 1 = 2 = … = 5 H1: มคาเฉลยอยางนอย 1 ค ทแตกตางกน
2. ระดบนยส าคญ = 0.05
3. ค านวณคา F โดยใชตารางการวเคราะหความแปรปรวน ทรทเมนท คอ บรษทขนสง , K = 3 บลอก คอ เวลาในการขนสง , J = 5
129
ทรทเมนท : n1 = 5 n2 = 5 n3 = 5 T1 = 73.3 T2 = 81.5 T3 = 81.4 2
1T = 5,372.89 22T = 6,642.25 2
3T = 6,625.96 บลอก : n1 = 3 n2 = 3 n3 = 3
n4 = 3 n5 = 3 T1 = 49.2 T2 = 46.8 T3 = 46.3 T4 = 48.8 T5 = 45.1 2
1T = 2,420.64 22T = 2,190.24 2
3T = 2,143.69
24T = 2,381.44 2
5T = 2,034.01 N = 15 T = 236.2 T2 = 55,790.44
NT 2 =
1555,790.44 = 3,719.36
SST = NTx2J
1j
K
1k
2
= (15.2)2+ (14.3)2+ … + (15.5)2 – 3,719.36 = 3,732.62 – 3,719.36
= 13.26
SSTr = NT
nT 2K
1k k
2k
=
5
6,625.965
6,642.255
5,372.89 – 3,719.36
= 3,724.62 – 3,719.36 = 5.26
SSB = NTT2J
1j
2jK
1
= 2,034.01]2,381.442,143.692,190.24[2,420.6431
– 3,719.36
= 3,723.34 – 3,719.36 = 3.98
SSE = SST – SSTr – SSB = 13.26 – 5.26 – 3.98
130
= 4.02 ตาราง ANOVA
SOV df SS MS F Tr 3 – 1 = 2 5.26
25.26 = 2.63
152.77110.23= 0.72
B 5 – 1 = 4 3.98 23.98 = 1.99
152.771.99 = 0.01
E (5 – 1)(3– 1) = 8 4.02 12
1,833.28 = 152.77
T 15 – 1 = 14 13.26
4. คาวกฤต การทดสอบทรทเมนท การทดสอบบลอก
F0.05 (2, 8) = 4.46 F0.05 (4, 8) = 3.84 ยอมรบสมมตฐานวาง H0 ยอมรบสมมตฐานวาง H0
5. สรปผล ส าหรบทรทเมนต คอ บรษทขนสง
บรษทขนสงทง 3 บรษทใชเวลาในการขนสงสนคาไม แตกตางกน ทระดบนยส าคญ 0.05
ส าหรบบลอก คอ เวลาในการขนสง เวลาในการขนสงสนคาทง 5 ครงไมแตกตางกน ทระดบนยส าคญ 0.05
0.72
6.93
0.01
3.84
0.72
4.46
131
5.1.3 การวเคราะหความแปรปรวนสองทาง (หลายคาสงเกตตอชอง) เปนการทดสอบสมมตฐานเกยวกบความแตกตางของคาเฉลยประชากรหลายกลม เนองจากประชากรมความแตกตางกนสองลกษณะ หรอเปนการทดลองทมสองปจจย และผลกระทบของอทธพลรวมระหวางสองปจจย (Interaction Effect) พรอมกนเพยงครงเดยว
ทรทเมนท 1 2 … K รวม Tj คาเฉลย jx
บลอก 1 x111
x112
: x11n
x121 x122
: x12n
… … … …
x1K1 x1K2
: x1Kn
T1 1x
บลอก 2 x211 x212
: x21n
x221 x222
: x22n
… … … …
x2K1 x2K2
: x2Kn
T2 2x
: : : … : : : : : : … : : :
บลอก J xJ11 xJ12
: xJ1n
xJ21 xJ22
: xJ2n
… … … …
xJK1 xJK2
: xJKn
TJ Jx
รวม Tk
T1
T2
…
TK
รวมทงหมด T
คาเฉลย
kx
1x
2x
…
Kx
คาเฉลยทงหมด x
132
ขนตอนการทดสอบสมมตฐาน 1) ตงสมมตฐาน
ทรทเมนท H0: 1 = 2 = … = K
H1: มคาเฉลยอยางนอย 1 ค ทแตกตางกน บลอก
H0: 1 = 2 = … = J H1: มคาเฉลยอยางนอย 1 ค ทแตกตางกน
อนตรกรยา H0: ไมมอทธพลรวมระหวางปจจยทงสอง
H1: มอทธพลรวมระหวางปจจยทงสอง 2) ก าหนดระดบนยส าคญ 3) ค านวณคา F ส าหรบทรทเมนท บลอก และอทธพลรวม โดยตารางการวเคราะหความแปรปรวนสองทาง (หลายคาสงเกตตอชอง)
แหลงความแปรปรวน
ระดบขน ความเสร
(df)
ผลบวกของก าลงสอง (SS)
คาเฉลยของก าลงสอง (MS)
F
ระหวางทรทเมนท (Tr) หรอ ปจจย A
K - 1 SSTr= N
TnJT 2K
1k
2k
MSTr = 1K
SSTr F = MSE
MSTr
ระหวางบลอก (B) หรอ ปจจย B
J - 1 SSB= N
TnKT 2J
1j
2j
MSB = 1J
SSB F = MSE
MSB
อนตรกรยาระหวางปจจย A และ B (I)
(J – 1)(K –1) SSI=
J
1j
K
1k
2n
1ixn
1
– SSTr – SSB – NT 2
MSI = )1K)(1J(SSI
F = MSE
MSI
คลาดเคลอนจากการสม (E)
JK(n – 1) SSE = SST– SSTr – SSB – SSI
MSE = )1n(JKSSE
รวม (T) N - 1 SST= NTx2n
1i
J
1j
K
1k
2
133
4) หาคาวกฤตของการทดสอบ F ดานเดยวขางขวา การทดสอบทรทเมนท การทดสอบบลอก
การทดสอบอทธพลรวม
5) สรปผลการวเคราะห
การทดสอบทรทเมนท ถาคา F ทค านวณได < )]1n(JK,1K[F
จะยอมรบสมมตฐานวาง H0
ถาคา F ทค านวณได )]1n(JK,1K[F จะปฏเสธสมมตฐานวาง H0
การทดสอบบลอก ถาคา F ทค านวณได < )]1n(JK,1J[F
จะยอมรบสมมตฐานวาง H0
ถาคา F ทค านวณได )]1n(JK,1J[F จะปฏเสธสมมตฐานวาง H0
การทดสอบอนตรกรยา ถาคา F ทค านวณได < )]1n(JK),1K)(1J[(F
จะยอมรบสมมตฐานวาง H0
ถาคา F ทค านวณได )]1n(JK),1K)(1J[(F จะปฏเสธสมมตฐานวาง H0
)]1n(JK,1K[F
)]1n(JK),1K)(1J[(F
)]1n(JK,1J[F
134
ตวอยางท 4 บรษทหนงตองการศกษาวากลยทธการโฆษณา และการลดราคาสนคา มผลตอยอดขายสนคาตอเดอนของบรษทหรอไม ในการศกษาทดลองของบรษทไดขอมลยอดขายตอเดอนหนวยลานบาท ดงตาราง
การโฆษณาสนคา การลดราคาสนคา โฆษณา (A1) ไมโฆษณา (A2) รวม Tj เฉลย jx ลดราคา (B1) 9.8
10.6 6.0 5.3
31.7 7.925
ไมลดราคา(B2) 6.2 7.1
4.3 3.9
21.5 5.375
รวม Tk
33.7
19.5
รวมทงหมด 53.2
คาเฉลย kx
8.425
4.875
คาเฉลยทงหมด 6.65
จงทดสอบวาปจจยการโฆษณาสนคา การลดราคาสนคา ใหผลแตกตางกนหรอไม และมอทธพลรวมระหวางปจจยทงสองหรอไม ทระดบนยส าคญ 0.01 วธท า 1. ตงสมมตฐาน ทรทเมนท : การโฆษณาสนคา
H0: 1A = 2A H1: 1A 2A บลอก : การลดราคาสนคา
H0: 1B = 2B H1: 1B 2B อทธพลรวม: ระหวางการโฆษณาและการลดราคาสนคา H0: ไมมอทธพลรวมระหวางการโฆษณาและการลดราคาสนคา H1: มอทธพลรวมระหวางการโฆษณาและการลดราคาสนคา
2. ระดบนยส าคญ =0.01
135
3. ค านวณคา F โดยใชตารางการวเคราะหความแปรปรวน ทรทเมนท : การโฆษณาสนคา
K = 2 T1 = 33.7 T2 = 19.5
บลอก : การลดราคาสนคา
J = 2 T1 = 31.7 T2 = 21.5
ทงหมด : N = 8 T = 53.2 T2 = 2,830.24
SST = NTx2n
1i
J
1j
K
1k
2
= (9.8)2 + (10.6)2 + (6.2)2 + … + (3.9)2 - 824.830,2
= 395.04 - 353.78 = 41.26
SSTr =
K
1k
22k
NT
nJT
=
)2)(2(25.380
)2)(2(69.135,1
- 353.78 = 25.205
SSB = NT
nK
T 2J
1j
2j
=
)2)(2(25.462
)2)(2(89.004,1
– 353.78 = 13.005
SSI =
J
1j
K
1k
2n
1ix
n1
- SSTr – SSB - NT 2
J
1j
K
1k
2n
1ix = (9.8+10.6)2+ (6.2+7.1)2+ (6.0+5.3)2 + (4.3+3.9)2
= 787.98
SSI = 21 (787.98) – 25.205 – 13.005 – 353.78
= 2
SSE = SST – SSTr – SSB - SSI = 41.26 – 25.205 – 13.005 – 2 = 1.05
136
ตาราง ANOVA SOV df SS MS F
Tr 2 – 1 = 1 25.205 2
25.205 = 12.6025 0.262512.6025 = 48.01
B 2 – 1 = 1 13.005 1
13.005 = 13.005 0.262513.005 = 49.54
I (2 – 1)(2 –1) = 1 2 12 = 2
0.26252 = 7.62
E 2(2)(2 – 1) = 4 1.05 41.05 = 0.2625
T 8 – 1 = 7 41.26
4. คาวกฤต ทรทเมนท : การโฆษณาสนคา บลอก : การลดราคาสนคา คาวกฤต F0.01 (1, 4) เทากบ 21.2 คาวกฤต F0.01 (1, 4) เทากบ 21.2 ปฏเสธสมมตฐานวาง H0 ปฏเสธสมมตฐานวาง H0 อทธพลรวม: ระหวางการโฆษณาและการลดราคาสนคา คาวกฤต F0.01 (1, 4) เทากบ 21.2 ยอมรบสมมตฐานวาง H0
48.01
21.2
49.54
21.2
7.62
( 21.2
137
5. สรปผล ส าหรบทรทเมนท คอ การโฆษณาสนคา
การโฆษณาและไมโฆษณาสนคามผลท าใหยอดขายสนคาแตกตางกน ทระดบนยส าคญ 0.01
ส าหรบบลอก คอ การลดราคาสนคา การลดราคาและไมลดราคาสนคามผลท าใหยอดขายสนคาแตกตางกน ทระดบ
นยส าคญ 0.01 ส าหรบอทธพลรวมระหวางการโฆษณาและการลดราคาสนคา
ไมมอนตรกรยาระหวางการโฆษณาและการลดราคาสนคา ทระดบนยส าคญ 0.01
138
แบบฝกหดทายบทท 5 1. บรษทนยมพานช มความประสงคทจะประเมนผลการปฏบตงานพนกงานขาย 4 เขต ในรอบ 6 เดอนแรกของป จงท าการสมตวอยางยอดขายเฉลยของพนกงาน เขตละ 3 คน มรายละเอยดดงน
ยอดขายโทรทศน : เครอง พนกงานขาย 1 2 3 4
1 15 9 7 13 2 17 12 30 12 3 22 10 23 10 รวม 54 31 70 35
จงทดสอบวาพนกงานขายทง 4 เขตมยอดขายโทรทศนเทากนหรอไม ทระดบนยส าคญ 0.05 2. ในการสอบแขงขนทางวชาการของนกศกษาจาก 3 สาขาประกอบดวย บรหารธรกจ เศรษฐศาสตร, วทยาศาสตร มคะแนนเตม 15 คะแนนมรายละเอยดดงน
บรหารธรกจ เศรษฐศาสตร วทยาศาสตร
น.ศ. คนท 1 12 10 10 2 10 10 10 3 12 9 8 4 10 8 10
รวม 44 37 38
จงวเคราะหขอมลวานกศกษาทง 3 สาขา มความสามารถเทากนหรอไม ทระดบนยส าคญ 0.05
139
3. นกการตลาดท าการวเคราะหถงยอดขายสนคาของพนกงาน 2 กลม โดยใชขอมลจากยอดขายในชวงเวลา 3 ชวง คอ ตนเดอน, กลางเดอน, ปลายเดอน มรายละเอยดดงน
จงวเคราะห (1) พนกงานขาย 2 กลมมผลการปฏบตงานเทากนหรอไม (2) ชวงเวลา 3 ชวงมผลตอยอดขายหรอไม (3) มผลรวมระหวางชวงเวลา และพนกงานขายหรอไม ทระดบนยส าคญ 0.05 4. บรษทซพทดลองปลกขาวพนธใหม 4 พนธ ในพนททดลอง 3 แหงทมสภาพแวดลอมตางกน เพอดผลผลต / ไรของพนธขาวทง 4 พนธ มรายละเอยดดงน
พนธขาว
พนท 1 2 3 4 รวม
1 54.2 43.7 47.9 59.6 205.4 2 52.1 40.8 48.0 53 193.9 3 57.3 50.1 47.7 58.9 214.0
รวม 163.6 134.6 143.6 171.5 613.3
จงทดสอบวาพนธขาวทง 4 พนธ ใหผลผลต /ไรตางกนหรอไม และพนททง 3 แหง มผลตอการปลกขาวหรอไม ทระดบนยส าคญ 0.05
พนกงานกลม
ชวงเวลา A B รวม
ตนเดอน 32,36 30,36 134 กลางเดอน 9,7 12,8 36 ปลายเดอน 7,11 6,4 28
รวม 102 96 198
140
5. บรษทโตโยตาท าการทดสอบประสทธภาพของเบรค 2 ยหอ โดยทดลองขบดวยรถยนตรนเดยวกน แตตางสภาพพนท ผลการทดสอบรถวงดวยความเรวเทากน และเบรค พบวามระยะทางเบรค : เมตร
เบรครถยนต
สภาพถนน A B รวม
ก 15,16 10,9 50 ข 12,10 6,8 36 ค 10,11 3,2 26
รวม 74 38 112
จงวเคราะหวา 1. เบรครถยนต 2 ยหอมประสทธภาพเทากนหรอไม
2. สภาพถนนมผลตอการหยดรถหรอไม 3. มผลรวมระหวางสภาพถนนและเบรครถยนตหรอไม ทระดบนยส าคญ 0.05 6. เพอจะเปรยบเทยบก าลงตานทานการดงของยางทผลตโดยเครองจกร 6 เครอง สมเลอกตวอยางขนาด 4 จากแตละเครองจกรไดก าลงตานทานการดงเฉลยหนวยเปนปอนดตอตารางนว × 10-2 ดงน
เครองจกร 1 2 3 4 5 6
17.5 16.4 20.3 14.6 17.5 18.3 16.9 19.2 15.7 16.7 19.2 16.2 15.8 17.7 17.8 20.8 16.5 17.5 18.6 15.4 18.9 18.9 20.5 20.1
จงวเคราะหความแปรปรวนทระดบนยส าคญ 0.05 และตรวจสอบวาคาเฉลยของการปฏบตแตกตางอยางมนยส าคญหรอไม
141
7. ครสามคนไดท าการสอนคณตศาสตรเบองตนแกนกเรยน 3 กลม ผลการสอบปลายภาคการศกษาบนทกไวดงตอไปน
คร ก ข ค 73 88 68 89 78 79 82 48 56 43 91 91 80 51 71 73 85 71 66 74 87 60 77 41 45 31 59 93 78 68 36 62 53 77 76 79 96 15 80 56
จงทดสอบวาคะแนนเฉลยโดยครทงสามคนมความแตกตางอยางมนยส าคญหรอไม ทระดบนยส าคญ 0.05 8. ผผลตกระดาษตองการทราบวาความเขมขนของไมเนอแขงมผลตอแรงดง (Tensile strength) ของกระดาษหรอไม เขาสนใจศกษาความเขมขนของไมเนอแขงในชวงระดบ 5% ถง 20% เขาจงเลอกระดบความเขมขนของไมเนอแขงท 5% 10% 15% และ 20% แลวท าการทดลองกบตวอยางทงหมด 24 ตวอยาง และวดแรงดงของกระดาษ (หนวยเปน psi) ไดดงตาราง
142
ความเขมขนของไมเนอแขง (%) 1 2 3 4 7 12 14 19 8 17 18 25 15 13 19 22 11 18 17 23 9 19 16 18 10 15 18 20
จงทดสอบวาความเขมขนของไมเนอแขงมผลตอคาเฉลยของแรงดง (Tensile strength) ของกระดาษหรอไม ทระดบนยส าคญ 0.01
9. วศวกรเคมตองการศกษาผลของสารเคม 4 ชนดทมตอความแขงของเนอผา ซงสารเคมทง 4 ชนดนถกใชเปนสวนหนงในกระบวนการผลตผา เขาจงเลอกผาตวอยางมา 5 ตวอยาง โดยการทดสอบสารเคมแตละชนดเพยงครงเดยวกบผาตวอยางแตละตวอยางแบบสม แลววดความแขงของผาตวอยางไดดงตาราง
สารเคม ผาตวอยาง A1 A2 A3 A4 รวม Tj
B1 1.3 2.2 1.8 3.9 _____________ B2 1.6 2.4 1.7 4.4 _____________ B3 0.5 0.4 0.6 2.0 _____________ B4 1.2 2.0 1.5 4.1 _____________ B5 1.1 1.8 1.3 3.4 _____________
รวม Tk ________ ________ ________ ________ รวมทงหมด
_____________ จงทดสอบวาสารเคมและผาตวอยางทแตกตางกนมผลตอคาความแขงเฉลยของผาหรอไม ทระดบนยส าคญ 0.01 10. สรองพนทใชทาพนผวอลมเนยมสามารถทาได 2 วธ คอวธการจมและวธสเปรย วตถประสงคของสรองพนนกเพอเพมการยดเกาะของสทจะทบลงไปอกครงหนง วศวกรตองการทจะศกษาวาสรองพน 3 ชนดทแตกตางกนและวธการทาสทงสองวธดงกลาว มผลตอการยดเกาะของสทจะทา
143
ทบลงไปหรอไม เขาจงทาสรองพนแตละชนด ดวยแตละวธ ลงบนตวอยางชนงานอลมเนยมอยางละ 3 ตวอยาง จากนนจงทาสทบลงไปและวดแรงยดเกาะ ไดขอมลดงตารางขางลางน
ชนดของสรองพน วธการ A1 A2 A3
จมส (B1) 4.0 4.5 4.3
5.6 4.9 5.4
3.8 3.7 4.0
สเปรย (B2) 5.4 4.9 5.6
5.8 6.1 6.3
5.5 5.0 5.0
จงทดสอบวาชนดของสรองพน วธการทาส และอทธพลรวมระหวางปจจยทงสองแตกตางกนหรอไม ก าหนดใหระดบนยส าคญ 0.05
บทที่ 6 การวิเคราะห์การถดถอยอย่างง่ายและสหสัมพันธ์ (Simple ...elearning.psru.ac.th/courses/61/บทที่6
จิตวิทยาการเรียนรู้ (Learning)elearning.psru.ac.th/courses/47/บทที่ 3.pdfบทที่ 3 จิตวิทยาการเรียนรู้