unang markahan-unang linggo
TRANSCRIPT
-
7/28/2019 Unang Markahan-Unang Linggo
1/12
BANGHAY - ARALIN SA PAGTUTURO NG FILIPINO 3PANUNURING PAMPANITIKAN
UNANG MARKAHAN - UNANG LINGGO
I. PAKSA/MGA KASANAYAN/MGA KAGAMITAN
Paksa : Elemento ng TulaSusuriing Akda : Sa Aking Mga KababataMga Kagamitan : Larawan, cassette recorder,tapeKasanayang Pampanitikan : Pagpapaliwanag sa mga Kaisipang
Nakapaloob sa akdaKasanayang Pampag-iisip : Pagbubuo ng konseptoHalagang Pangkatauhan : Pagmamahal sa wika
II. MGA INAASAHANG BUNGA (BAWAT ARAW)
A. Nakapaglalahad ng mga pansariling karanasan kaugnay sa mgakaranasang nakapaloob sa akda.
B. Mga Layuning Pampagtalakay
B.1. Pagsusuring Panglinggwistika
Napipili at nabibigyang kahulugan ang mga pilingkaisipang nakapaloob sa akda.
B.2. Pagsusuring Pangnilalaman
Nailalahad ang bisa ng mga kaisipang nakapaloob saakda batay sa repleksyon nito sa mambabasa.
B.3. Pagsusuring Pampanitikan
Nasusuri ang tula batay sa elemento nito.
C. Natutukoy ang bisang pandamdamin at pangkaisipan ng akda.
D. Nakasusulat ng tulang nagpapakita ng ibat ibang paraan ngpagmamahal sa bayan.
1
-
7/28/2019 Unang Markahan-Unang Linggo
2/12
III. PROSESO NG PAGKATUTO
UNANG ARAW
A. Mga Panimulang Gawain
Mungkahing Istratehiya : Think or Sink
Pamamaraan:
a. Pag-uugnay ng mga larawan
b. Pagbuo ng kaisipan
c. Pagpapaliwanag
Tanong:
Ano ang kahalagahan ng wika sa isang bansa?
Pagganyak : Pagpaparinig ng isang awit
Mungkahing Istratehiya : ( Imagery and Recitation)
Akoy Isang Pinoy
ni Freddie AguilarTanong:
a. Tungkol saan ang awit?
b. Anong kaugnayan ng awitin sa nabuong kaisipan batay samga larawan sa panimulang gawain?
1. Pangkatang Gawain
Pangkat 1 at 2: Pagpapakahulugan sa pamagat sa akdangbabasahin: Sa Aking Mga Kababata
2
LarawanNi
Dr. Jose Rizal
A G B-Wikang-
E -Filipino-FC H D
Larawanng
Isda
-
7/28/2019 Unang Markahan-Unang Linggo
3/12
-
7/28/2019 Unang Markahan-Unang Linggo
4/12
SA AKING MGA KABABATA
(Ni Jose P. Rizal)
Kapagka ang bayay sadyang umiibigsa kanyang salitang kaloob ng langit,sanlang kalayaan nasa ring masapitkatulad ng ibong nasa himpapawid.
Pagkat ang salitay isang kahatulansa bayan, sa nayot mga kaharian.at ang isang taoy katulad, kabagayng alin mang likha noong kalayaan.
Ang hindi magmahal sa kanyang salitamahigit sa hayop at malansang isda,kaya ang marapat pagyamaning kusana tulad sa inang tunang na nagpala.
Ang wikang tagalog tulad din sa latin,sa Ingles, kastila at salitang anghel,sapagkat ang Poong maalam tumingin
ang siyang naggawad, nagbigay sa atin.
Ang salita natiy tulad din sa ibana may alfabeto at sariling letra,na kaya nawalay dinatnan ng sigwaang lunday sa lawa noong dakong una.
TAONG 1896-Rizal
B. Pagbubuod ng Akda
Mungkahing Istratehiya: Story Impression
Pagbuo ng impresyon ng tula gamit ang nakatalang mg susingsalita.
4
-
7/28/2019 Unang Markahan-Unang Linggo
5/12
Kabata
Wika
Tao
Kalayaan
Magmahal
Hayop
Isda
PAGSUSURI SA AKDA
IKALAWANG ARAW
A. Mga Panimulang Gawain
Mga Mungkahing Istratehiya: Walk About
Ano ang natandaan ninyo sa paksang tinalakay?
Ibigay ang reaksyon ninyo dito.
5
RECAL
L
REACT
-
7/28/2019 Unang Markahan-Unang Linggo
6/12
Anu-ano ang naunawaan ninyo sa kabuuan nito?
C. Pagtalakay sa aralin .Pangkatang Pagsusuri
Pangkat 1 : Pagsusuring Panglinggwistika
Mungkahing Istratehiya: Concentric Circle
Pagpili at pagbigay- kahulugan sa kaisipang nakapaloob satexto
Pangkat 2 : Pagsusuring Pangnilalaman
Mungkahing Istratehiya: Categorize/Classify Organizer
Bilang ng saknong Mensahe
Saknong bilang 1
Saknong bilang 2
Saknong bilang 3
Saknong bilang 4
Saknong bilang 5
6
UNDERSTAND
Kaisipan 3
Kaisipan 2
Kaisipan 1
K
-
7/28/2019 Unang Markahan-Unang Linggo
7/12
Pangkat 3 : Pagsusuring Pampanitikan
Paglalahad ng bisa ng mga kaisipang inilahad sa akda bataysa repleksyon nito sa mambabasa.
Mungkahing Istratehiya: Ladder
Pagtukoy sa naramdaman habang binabasa ang tula mula sapinakamababang emosyon hanggang sa pinakamasidhi.
Pangkat 4: (Choral Reading)
Pagpapabasa ng may damdamin at paglalapat ng kilos atgalaw.
Pangkat 5: Pagsusuring Pampanitikan
1. Pagsusuri sa mga batayang kaalaman tungkol sa elementong tula.
2. Pagpili ng mga salitang pumukaw sa kanilang interes atpag-uugnay ng angkop na simbolismo sa salita.
Halimbawa :
Bata manyika
Wika kadena
7
Rank or Steps
-
7/28/2019 Unang Markahan-Unang Linggo
8/12
D. Pagbabahaginan ng ideya
A. Pagkuha ng karagdagang feedback mula sa mga mag-aaral.
B. Pagbuo ng sintesis.
Pagbuo ng Comics Strips at paglalapat ng angkop na dayalogo.
IV. EVALWASYON
PAGPAPAHALAGA SA AKDA
IKATLONG ARAW
A. Panimulang Gawain
Mungkahing Gawain: Imagery and Visualization
Pagpaparinig ng isang awit at paglalapat ng sayaw.
Akoy Pilipino
ni Kuh Ledesma
Tanong:
a. Tungkol saan ang awit na narinig at sayaw na nakita?
b. Paano ba natin maipakikita ang pagmamahal sa bayan?
c. Anong kaugnayan nito sa nagdaang araling tinalakay?
B. Pagpapahalaga sa akdang tinalakay (Pangkatang Gawain)
Pangkat 1 : Pagpapakita ng pakikisangkot
: Pag-iinterpret ng tula sa pamamagitan ng pagguhit.
Pangkat 2 : Pag-iinterpret ng tula sa pamamagitan ng Tableau.
Pangkat 3: Pag-iinterpret ng tula sa pamamagitan ng Jingle.
Pangkat 4 : Pagpapakita ng Paghahambing
Pagbabahagi ng isang maikling kuwentong nabasaat paghahambing nito. Saan magkakatulad ang tulaat maikling kuwento?
8
-
7/28/2019 Unang Markahan-Unang Linggo
9/12
Mungkahing Istratehiya: Compare or Contrast Chart
Pangkat 5 at 6 : Pagpapakita ng Pagtataya
Pagbabahaginan tungkol sa naging epekto ngtula sa sarili.
Mungkahing Istratehiya: T Chart
BISA SA SARILI
Pandamdamin Pangkaisipan
Anong pagbabagong pangkaisipan at pandamdamin ang
naganap matapos matalakay ang tula? Ipaliwanag angsagot.
9
Tula Maikling Kwento
Istruktura
Elemento
Paksa
Aral
-
7/28/2019 Unang Markahan-Unang Linggo
10/12
B. Pagbabahiginan ng kinalabasan ng pangkatang gawain(talakayan).
C. Pagkuha ng feedback mula sa mga nakinig.
D. Pagbibigay ng guro ng karagdagang feedback.
E. Pagbuo ng sintesis ng napag-usapan.
Mungkahing Istratehiya: Know-Wonder-Learned Chart
Alam ko na Nagtataka ako Nalaman ko
PAGPAPALAWAK NG KARANASANPAGLIKHA
IKAAPAT NA ARAW
A. Panimulang Gawain
Mungkahing Istratehiya: Concept Map
detail
detail
10
CENTRALCONCEPT
Ang wika aysiyang diwa ng
bayan.
-
7/28/2019 Unang Markahan-Unang Linggo
11/12
Pamamaraan: Pagbibigay ng mga detalye ukol sa pangunahino sentral na konseptong nakapaloob sa bilog
B. Pagpapapili ng naibigang konseptong pagbabatayan sabububuin/isusulat na tula
C. Pagbibigay ng guro ng pamantayan sa susulating maikling tula
1. tatlong saknong lamang
2. ang bawat saknong ay apat na taludtod lamang
3. may tugmaan
4. may ritmo
D. Pagpapabasa ng ilang napasimulan.
Pagbibigay- pansin sa mga pamantayang ibinibigay
E. Pagkuha sa feedback sa iba pang mag-aaral.
F. Pagbibigay ng guro ng karagdagang feedback.
G. Pagpapatuloy ng pagsulat bilang gawaing- bahay.
PAGPAPAHALAGA SA ISINULAT
IKALIMANG ARAW
A. Panimulang Gawain
Pagganyak : Pagpapahula
_____________ Ako ang ginagamit sa pakikipagtalastasan
_____________ Pinaghandugan ng Noli
_____________ Kakambal ko ang salitang ginagamit ng isangbayan.
_____________ Ako ang pinagmulan ng lahi
Tanong:
11
-
7/28/2019 Unang Markahan-Unang Linggo
12/12
a. Ano ang nabuong salita?
b. Bakit sinasabing ang wika ay kaluluwa ng bansa?
B. Pagpapabasa ng guro sa isinulat na tula
C. Pagbibigay ng reaksyon ng mga mag-aaral kung ano angnadama nila habang isinusulat ang tula? Pagpapaliwanag.
D. Pagpapalitan ng mga mag-aaral sa kanilang mga isinulat natula at pagbibigayin ng puna ang bawat pareha batay sa mgatiyak na pamantayang ibinigay. (Form a Diad)
E. Pagbabahaginan ng ilang pareha ng mga mag-aaral saginawang pagpapalitan ng puna. Magbibigay din ng reaksyon
ang guro.
E. Pagbibigay ng guro ng mga faynal na input tungkol saelemento ng tula.
12