lesson plan ekawp v 3rd

57
PETSA:____________________________ BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikatlong Markahan I. Layunin Naisasagawa ang mga paraan upang mapanatiling malinis at ligtas ang paligid o pamayanan. Pagpapahalaga: Pagiging malinis II. Nilalaman A. Kalinisan at Kaayusan ng Pamayanan B. ELC sa EKAWP III. Pamamaraan A. Panimulang Gawain Pagtsetsek ng silid-aralan B. Panlinang na Gawain Ano ang mapapansin mo sa iyong kapaligiran? C. Paglalahad Anu-ano ang mga paraan upang mapanatiling malinis at ligtas ang paligid? D. Paano mapapanatili ang malinis at ligtas na pamayanan? E. Pagsasagawa ng ilang mga paraan sa loob at labas ng silid- aralan. IV. Takadang Aralin

Upload: kris-ann-yap-bonilla

Post on 29-Dec-2015

1.682 views

Category:

Documents


2 download

DESCRIPTION

Lesson Plan Ekawp v 3rd

TRANSCRIPT

Page 1: Lesson Plan Ekawp v 3rd

PETSA:____________________________

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Naisasagawa ang mga paraan upang mapanatiling malinis at ligtas ang paligid o

pamayanan.

Pagpapahalaga: Pagiging malinis

II. Nilalaman

A. Kalinisan at Kaayusan ng Pamayanan

B. ELC sa EKAWP

III. Pamamaraan

A. Panimulang GawainPagtsetsek ng silid-aralan

B. Panlinang na GawainAno ang mapapansin mo sa iyong kapaligiran?

C. PaglalahadAnu-ano ang mga paraan upang mapanatiling malinis at ligtas ang paligid?

D. Paano mapapanatili ang malinis at ligtas na pamayanan?

E. Pagsasagawa ng ilang mga paraan sa loob at labas ng silid-aralan.

IV. Takadang Aralin

Paano mo isinasaalang-alang ang kalusugan sa pagpapasya tungkol sa katawan?

Page 2: Lesson Plan Ekawp v 3rd

PETSA:__________________________________

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Tumutulong sa pagtataguyod sa kalinisan ng pamayanan.

Pagpapahalaga :Pagtulong sa pagtagayod ng kalinisan sa kapaligiran.

II. NilalamanA. Kalinisan at Kaayusan sa PamayananB. ELC sa EKAWP

III. PamamaraanA.

1. Pagtsetsek ng kapaligiran

2. Paano mo isinasaalang-alang ang kalusugan ng iyong pamilya?

B.

1. Nakapunta ka na bas a SBMA? Ano ang napansin mo sa kapaligiran nito? Paano kaya nila ito napapanatili?

2. Bakit kailangan nilang panatilihin ang kalinisan at kaayusan ng kanilang lugar?

3. Ilabas ang larawan. Ipaliwanag sa klase kung paano maitataguyod ang kalinisan sa pamayanan.

4. Anu-ano ang mga proyekto ng barangay para mapanatili ang kalinisan ng inyong lugar?

5. Sa papaanong paraan pa maitataguyod ang kaayusan sa pamayanan?

IV. Pagpapahalaga

Bilang isang mag-aaral , ano ang magagawa o maitutulong mo para maitaguyod ang kalinisan sa pamayanan?

V. Takdang Aralin Magdala ng mga kagamitan para sa pagtataguyod ng kalinisan ng paraaralan.

PETSA:____________________________

Page 3: Lesson Plan Ekawp v 3rd

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Napapanatili ang kalusugan sa pamamagitan ng mga gawaing pangkaligtasan.

Pagpapahalaga:Pagpapahalaga sa kalusugan..

II. Nilalaman

A. Mga Gawaing PangkaligtasanB. ELC sa EKAWP p.3

III. PamamaraanA.

1. Anu-ano ang mga paraan na maisasagawa mo at ang iyong kapamilya para maitaguyod ang kalinisan ng pamayanan?

2. Paano ka makakatulong sa pagtataguyod ng kalinisan at kaligtasan ng pamayanan?

B.1. Ligtas ka bas a loob ng silid-aralan?

2. Anu-ano ang bagay na dapat mong iwasan para maging ligtas sa lahat ng oras?

3. Group ActivityMagtala ng mga gawaing pangkaligtasansa tahan at pamayanan.

IV. Pagpapahalaga

Pag-uulat ng bawat grupo

V. Takdang Aralin

Gumupit ng isang larawan na nagpapakita ng pagsasanay ng kaligtasan.

PETSA:__________________________

Page 4: Lesson Plan Ekawp v 3rd

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Nakasusunod sa mga tuntuning pangkaligtasan.

Pagpapahalaga:Pagsunod sa gawaing pangkaligtasan.

II. Nilalaman

A. Gawaing PangkaligtasanB. ELC EKAWP p.4C. Mga larawan

III. PamamaraanA.

1. Ano ang gagawin mo sa mga sumusunod na sitwasyon?2. Anu-anong mga gawaing pangkaligtasan ang isasagawa mo?3. Pagtsetsek ng takdang aralin.

B.1. Anu-ano ang makikita sa larawan?

2. Ano ang ginagawa mo kapag may lindol? sunog? baha?

3. Bakit dapat maging maingat kahit sa loob mismo ng tahanan? Paano maiiwasan ang mga sakuna sa loob at labas ng tahanan?

4. Magbigay ng iba pang gawaing pangkaligtasan.

C. Paano ka magiging ligtas sa lahat ng oras?

IV. Pagpapahalaga

Paano makakatulong ang iyong kaalaman sa pagsasanay pangkaligtasan sa iyong sarili at sa iba?

V. Takdang Aralin

Paano makatutulong ang pamahalaan sa pagtataguyod ng mga gawaing pangkaligtasan?

Page 5: Lesson Plan Ekawp v 3rd

PETSA:______________________________

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikatlong Markahan

I. Layunin Naisasagawa ang paraan sa pagpigil ng polusyon sa hangin.

Pagpapahalaga :Pag-iwas sa polusyon

II. Nilalaman

A. Pag-iingat at Pagpigil sa PolusyonB. ELC sa EKAWPC. Mga kagamitan sa paglilinis at pagdidilig

III. PamamaraanA.

1. Paano mapapanatili ang kaligtasan sa tahanan?

2. Anu-ano ang mga tuntuning pangkaligtasan?

B.

1. Tingnan ang larawan. Ano ang mapapansin mo sa larawan? Ganito ba ang lugar na matao?

2. Ano ang polusyon? Bakit kaya may polusyon sa paligid?

3. Anu-ano ang mga paraan para mapigil ang polusyon sa hangin?

4. Kaya mo ba itong gawin? Ihanda ang mga kagamitan sa pagpigil sa polusyon.

IV. Pagpapahalaga

Paano ka makatutulong para mabawasan ang polusyon sa hangin?

V. Takdang Aralin:Magbigay ng 5 paraan para mapanatiling malinis ang hangin at tubig sa kapaligiran.

Page 6: Lesson Plan Ekawp v 3rd

PETSA:____________________________

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Nakalalahok sa kampanya laban sa polusyon.

Pagpapahalaga :Pagpapahalaga sa kalusugan

II. Nilalaman

A. Pag-iingat at Pagpigil sa PolusyonB. ELC sa EKAWP p.6C.

III. PamamaraanA.

1. Anu-ano ang mga paraan para mapigilan ang polusyon sa hangin?

2. Ano na ang naisagawa mo para mabawasan ang polusyon sa hangin?

B.1. Malinis ba ang paligid ng inyong bahay? Paano mo masisiguro na malayo ito sa

polusyon?

2. Anu-ano pang uri ng polusyon ang dapat nating iwasan at pigilin?

3. Bilang mag-aaral, ano ang maitutulong mo bilang kampanya laban sa polusyon?

4. Bakit mahalaga ang pakikilahok ng mga mamamayan laban sa polusyon?

IV. Pagpapahalaga

Bakit kailangang ingatan an gating kalusugan laban sa polusyon?

V. Takdang Aralin

Kumopya ng isang islogan tungkol sa pag-iingat at pagpigil sa polusyon.

Page 7: Lesson Plan Ekawp v 3rd

PETSA:____________________________

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Nakaguguhit ng isang poster na nagpapakita ng pagpipigil sa polusyon

Pagpapahalaga:Pakikiisa

II. Nilalaman

A. Pag-iingat at Pagpipigil sa PolusyonB. ELC sa EKAWP p.6C. Coloring materials, lapis, ruler

III. PamamaraanA.

1. Magbigay ng iba’t-ibang paraan para mapigil ang iba’t-ibang uri ng polusyon.

2. An-anong islogan o paalala ang nabasa mo sa mga daan o kalsada para sa pagpapanatili sa kalinisan ng pamayanan?

B.1. Paghahanda ng kagamitan

2. Gumawa ng isang poster na nagpapakita ng pag-iingat at pagpigil sa polusyon.

IV. Pagpapahalaga

Ano ang ipinapakita ng iyong poster?

V. Takdang Aralin

Gumawa ng isang islogan tungkol sa pag-iingat at pagpipigil sa polusyon.

PETSA:_______________________________

Page 8: Lesson Plan Ekawp v 3rd

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Naipaliliwanag na ang karunungan ay dapat gamitin sa ikauunlad at ikabubuti ng sarili

Pagpapahalaga:Pagpapahalaga sa karunungan

II. Nilalaman

A. Wastong Paggamit ng KaalamanB. ELC sa EKAWP p.7

III. PamamaraanA.

1. Kumuha ng isang papel. Isulat ang isang bagay na pinakamahalaga sa buhay mo.

2. Bakit ito ang pinakamahalaga sa iyo?

B.1. Ano ang malimit sabihin sa iyo ng mga magulang mo ngayong mag-aaral ka pa lang?

2. Paano mo gagamitin ang iyong karunungan sa pagpapaunlad at pagbababuti ng sarili?

3. Paano mo matutulngan ang iba sa pamamagitan ng iyong karunnungan?

IV. Pagpapahalaga

Pagrereport ng bawat grupo.

V. Takdang Aralin

Gumupit ng isang larawan ng nagpapakita ng paggamit ng karunungan sa ikauunlad at ikabubuti ng sari

PETSA:___________________________

Page 9: Lesson Plan Ekawp v 3rd

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Naipaliliwanag na ang karunungan ay dapat gamitin sa ikauunlad at ikabubuti ng sarili

Pagpapahalaga:Pagpapahalaga sa karunungan II. Nilalaman

A. Wastong Paggamit ng KaalamanB. ELC sa EKAWP p.7

III. PamamaraanA.

1. Gaano kahalaga ang karunungan sa iyo? Malaki ba ang naitutulong sa iyo nito sa kung ano ka ngayon?

2. Paano mo ginagamit ang iyong karunungan?B.

1. Paano mo ginagamit ang kaalaman sa:a. wastong pangangalaga ng katawanb. wastong paggamit ng kasangkapan

2. GawainDula-dulan

Ang bawat grupo ay bibigyan ng papel para sa gawain.

IV. Pagpapahalaga

Pagpapalabas ng dula-dulaanNaipakita ba ang paggamit ng karunungan sa kanilang dula-dulaan?

V. Takdang Aralin

Paano mo magagamit ang iyong karunungan sa pagpapaunlad at pagpapabuti ng sarili?

PETSA:_____________________________

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V

Page 10: Lesson Plan Ekawp v 3rd

Ikatlong Markahan

I. Layunin

Naipaliliwanag na ang karunungan ay dapat gamitin sa ikauunlad at ikabubuti ng sariliPagpapahalaga:Pagpapahalaga sa karunungan

II. Nilalaman

A. Wastong Paggamit ng KaalamanB. ELC sa EKAWP p.7C. chart

III. PamamaraanA.Anu-ano ang ginagawa mo bago pumasok sa paaralan?

B.1. Tumingin sa salamin o di kaya’y humarap sa kaklase. Ibulong sa kanya ang ayos niya

at ibulong din niya ang puna sa iyo.

2. Inaalagaan mo ba ang iyong sarili?katawan? Paano mo ito inaalagaan?

3. Bakit mahalaga ang pagkilala sa bahagi ng iyong katawan?

IV. Pagpapahalaga

Nagsasabi ka bang impormasyon tungkol sa iyong sarili? Sa anong pagkakataon?Bakit dapat pangalagaan mo ang iyong sarili sa lahat ng pagkakataon?

V. Sumulat ng sanaysay na nagpapahayag ng impormasyon tungkol sa iyong sarili at paano mo pinangangalagaan ang iyong sarili?

PETSA:___________________________

Page 11: Lesson Plan Ekawp v 3rd

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin

Nagpapakita ng kawilihan sa pagbabasa o pagsusuri ng mga aklat at magasin.Pagpapahalaga:Pagiging mapanuri

II. Nilalaman

A. Wastong Paggamit ng KaalamanB. ELC sa EKAWPC. Dyaryo, aklat

III. PamamaraanA.

1. Pagbabalita2. Ano ang mapapansin mbalita sa araw-araw?

B.1. Mahilig ka bang magbasa? Ano ang malimit mong basahin?2. Ano ang mga impormasyon makukuha mo sa pagbabasa ng dyaryo? Ng magasin? Ng

mga aklat?3. Paano nakatutulong ang palagiang pagbabasa sa pang-araw-araw mong gawain?4. Paano mo magagamit ang iyong kaalaman sa pagbabasa o panonood?

C. Paano mo maipakikita ang kawilihan sa pagbabasa o pagsusuri?

IV. Pagpapahalaga

Isulat sa paepl kung ito ay TAMA o MALI

1. Maraming kaalaman ang makukuha mula sa pagbabasa.

2. Sinusuri muna ang nabasa bago ito paniwalaan.

V. Paano nakatutulong ang kaalaman sa paglinang ng ating kakayahan?

PETSA:________________________________

Page 12: Lesson Plan Ekawp v 3rd

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Nagagamit ang kaalaman sa paggawa ng isang proyekto

Pagpapahalaga: Pagiging mapamaraan

II. Nilalaman

A. Wastong Paggamit ng KaalamanB. ELC sa EKAWPC. bote

III. PamamaraanA.

1. Paano mo nagagamit ang iyong kaalaman sa pangangalaga ng iyong katawan? sa pagsasaayos ng inyong bahay?

2. Bakit mahalaga para sa isang tao ang pagkakaroon ng kaalaman?

B.1. Anong proyekto na sa iba’t ibang asignatura ang naidisplay sa bahay niyo?

2. Paano mo ginawa ito? Anu-anong materyales ang ginamit mo para mapaganda ito?

3. Ano ang ginamit mong pamamaraan para mabuo ang iyong proyekto?

4. GawainIhanda ang kagamitanPag-aralang mabuit ang mga bagay na maaaring ilagay sa loob ng bote.Gawin ang disenyo nang tahimik

IV. Pagpapahalaga

Ipakita sa iba ang iyong ginawa. Ginamit mo ang iyong karunungan sa paggawa nito?

V. Paano maipapakita ang tamang gawi sa paggawa ng proyekto?

PETSA:______________________________

Page 13: Lesson Plan Ekawp v 3rd

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Naipakikita ang malasakit sa kapwa sa oras ng pangangailangan. Pagpapahalaga: Pagkamatulungin II. NilalamanA. Malasakit sa KapwaB. ELC C. larawan

III. PamamaraanA.1. Nakaranas ka nab a ng mga malalakana bagyo? Ano ang naramdaman mo? Nagkaroon ka ban g kaba na baka masalanta ng bagyo ang iyong bayan?

2. Anu- ano na ang mga kalamidad na nalagpasan ng ating bansa? Anu-ano naman ang mga paraan para malagpasan ang bawat sakunang kinaharap ng ating bansa?

B.1. Tingnan ang larawan. Ano ang mapapansin mo sa galaw ng mga tao? Ano kaya ang susunod na magyayari?Handa kaya ang bawat isa sa kanila?

2.Kapag may mga nag-aabang na sakuna, anu-ano ang mga dapat na ihanda o isagawa para makaiwas o mabawasan ang sakunang maaring idulot nito?

3.Magbigay ng ilang sitwasyon na nakagawa ka ng sarili mong paraan para maipakita ang iyong malasakit sa kapamilya at sa ibang tao na nakapaligid sa iyo?

IV. Pagpapahalaga Ano ang gagawin mo kapag… . . . .1. narinig mo sa radyo na may malakas na bagyong tatama sa inyong lugar?2. may nabalitaan kang tao na gumagala sa inyong lugar na dumudukot ng mga maliliit na bata?

V. Takdang Aralin Magbigay ng isang sitwasyon na nagpapakita ng malasakit sa kapwa.

PETSA:_______________________________

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V

Page 14: Lesson Plan Ekawp v 3rd

Ikatlong Markahan

I.Layunin Nakapagbibigay ng kayang tulong para sa nangangailangan. Pagpapahalaga: Pagkamatulungin

II. NilalamanA. Malasakit sa KapwaB. ELC 1.1C. pahayagan, larawan

III. PamamaraanA.1 Naging biktima na ba ang iyong magulang ng isang kalamidad? Ano ang naging saloobin nila ukol dito? 2.Paano sila nakabangon mula sa matinding kalamidad na ito?

3. Dapat bang sisihin ang bawat isa sa mga nararanasang kalamidad? Bakit? Bakit hindi?

B.1. Tingnan ang larawan. Ano ang masasabi mo sa mga taong nasa larawan?

2. Bakit kaya sila balisa? Ano kaya ang nangyayari sa kanila? 3. Ano naman kaya ang mga susunod na eksena sa buhay ng mga taong ito?

4.Paano mo sila matutulungan? Bilang mag-aaral, kaya mo bang tulungan ang mga batang naging

biktima din ng kalamidad?

IV. Pagpapahalaga Sa papaanong paraan ka pa makatutulong sa iyong kapwa sa panahon ng kalamidad o pangangailangan? Iulat sa klase ang naitalang sagot ng bawat miyembro ng grupo.

V. Takdang Aralin Bakit mahalaga ang pagbibigay nga babala o impormasyon sa bagyo, lahar, baha, sunog, lindol atbp.?

PETSA:___________________________

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V

Page 15: Lesson Plan Ekawp v 3rd

Ikatlong Markahan

I. Layunin Nakapagbibigay alam sa kinauukulan ang naganap na kaguluhan. Pagpapahalaga:Pagmamalasakit sa kapwa

II. NilalamanA. Malasakit sa KapwaB. ELC 1.2

III. PamamaraanA.1.Ano ang masasabi mo sa iyong tirahan? Matagal ka na bang nakatira doon? 2.Anu-anong pagbabago ang napansin mo kasabay ng iyong paglaki? Malaki ba ang naging epekto sa kultura ng mga tao ang pagdami na populasyon sa isang lugar?

B.1.Magulo ba sa lugar kung saan ka nakatira?2. Anu-anong mga kaguluhan ang nagaganap doon?.3. Nakikibahagi ba ang bawat kasapi ng iyong barangay sa isang ikakalutas ng isang kaguluhan?4. Anu-ano ang dapat gawin ng isang mamamayang may malasakit sa kapwa?5. Paano mo maipapakita ang iyong malasakit sa iyong kapitbahay o kabarangay na nakakaranas ng kaguluhan sa kanilang lugar o bakuran?

IV. Pagpapahalaga Magbigay ng ilang sitwasyon na nagpapakita ng malasakit sa kapwa sa panahon ng kaguluhan.

V. Takdang Aralin Ibigay ang iyong reaksiyon sa ibibigay na sitwasyon. Nakatira ka sa isang mataong lugar. Lagi na lamang ang kaguluhan doon. Napadaan ka sa bahay ng iyong kaklase dahil malapit lamang ito sa inyong bahay. Nakita mong sinasaktan ng tatay ng iyong kaklase ang kanyang nanay. Hihingi ka ba ng saklolo sa kinauukulan o hindi mo na lamang papansinin dahil away naman ito ng mag-asawa?

PETSA:____________________________

Page 16: Lesson Plan Ekawp v 3rd

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin

Nakikilala na ang paggawa nang mabuti ay isang paraan ng pagpapakatao Pagpapahalaga:Pagiging mabuting tao

II. NilalamanA. IspiritwalidadB. PELC 1.1

III. Pamamaraan

A1. Marunong kabang magpasalamat sa Diyos sa mga ibinibigay Niyang biyaya sa iyo? 2. Paaano ka nagpapasalamat sa Kanya?

B1. Napasalamatan ka nab a ng isang tao dahil sa kabutihang nagawa mo? 2. Ano ang naramdaman mo sa pagkakataong iyon? 3. Ibahagi sa klase ang mga nagawang kabutihan ng tao. 4. Anu-ano ang mga paraan ng pagpapakita ng pagpapakaaatao? 5. Paano mo mapapanatili ang pagkakaroon ng mabuting saloobin?

C. Paano mo pinapaunlad ang iyong buhay ispiritwal?

IV. Ebalwasyon

Bakit kailangang gumawa nang mabuti sa lahat ng pagkakataon?

V. Takdang Aralin Magtala ng limang bunga ng ispiritu na makakatulong sa atin sa pakikitungo nang mabuti sa iba.

PETSA:____________________________

Page 17: Lesson Plan Ekawp v 3rd

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Naiisa-isa ang mga kautusan ng Panginoon bilang pasasalamat sa bigay Niyang buhay Pagpapahalaga:Pagiging masunurin

II. NilalamanA. IspiritwalidadB. PELC I 1.2

III. Pamamaraan

A.1. Anu-ano ang mga bilin sa iyo ng iyong mga magulang na lagi mong sinusunod? 2. Bakit kailangang sundin ang pinag-uuutos sa iyo ngiyong mga magulang?

B.1. Makinig sa kuwentong babasahin ng iyong guro. ( Si Adan at si Eba) 2. Ano ang utos ng Diyos sa kanila? Sinunod ba nila ang utos na ito? Paano sinuway ng dalawa ang kautusang iyon? 3. Ano ang naging bunga ng hindi nila pagsunod? 4. Basahin ang sampung utos ng Diyos. Ipaliwanag ang bawat isa. ( by pair)

C.1. Paano mo isinasagawa ang mga kautusan ng Panginoon? 2.Sa papaanong paraan mo pa maipapakita ang pagpapasalamat sa kanya sa bigay niyang buhay?

IV. Ebalwasyon

Paano mo ipinapakita ang pagsunod sa kautusan ng Panginoon sa iyong: 1. mga magulang 2. mga guro 3. mga nakatatandang kapitbahay o kabarangay?

V. Takdang Aralin Gumupit ng isang larawan na nagpapakita ng pagsunod sa kautusan ng Panginoon.

PETSA:___________________________

Page 18: Lesson Plan Ekawp v 3rd

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin

Naisasabuhay ang mga aral ng sariling relihiyon o paniniwala. Pagpapahalaga:Paniniwala sa Panginoon

II. NilalamanA. IspiritwalidadB. PELC I 1.3

III. PamamaraanA1. Pakinggan ang mga pangungusap sa babasahin ng iyong guro. Sabihin kung ito ay palagiang ginagawa, minsan lang o hindi talaga ginagawa. a. Nagdarasal ako bago kumain b. Dumadalo ako sa mga pagtitipon n gaming simbahan. c. Nagsusuot ako ng disenteng damit kapag ngasisimba. d. Nagbabasa ako ng Bibliya para pag-aralan ang salita ng Diyos. e. Nagpapasalamat ako paggising sa umaga.

B1. Makinig habang binabasa ng iyong guro ang maikling kwento. Katatapos lamang ng kursong medisina si mAry Verhese nang maaksidente ito. Dahil ditto, naging paralisado siya. Ngunit hindi siya pinaghinaan ng loob. Nagdasal siya para tulungan ng Panginoon. Ipinagkatiwala niya ang kanyang buhay sa Panginoon. (halaw mula sa Dr. Mary Verhese: A Paraphegic Surgeon) 2. Sino si Dr. Mary Verhese? Ano ang nangyari sa kanya isang araw? Paano niya ipinagpatuloy ang pagiging surgeon sa kabila sa kabila ng kanyang kapansanan? 3. Paano ipinakita ni Dr. Mary ang pananampalataya niya sa Diyos?

C. Paano mo naisasabuhay ang mga aral ng Diyos?IV. Pagpapahalaga 1. Ano sa palagay mo ang mangyayari kung walang panananpalataya sa Diyos si Dr. Mary? 2. Ano ang dapat gawin sa mga oras na binibigyan tayo ng pagsubok ng Diyos?

V. Takdang Aralin Magtala ng sampung sitwasyon na naglalarawan ng pananampalataya sa Diyos.

PETSA:_____________________________

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V

Page 19: Lesson Plan Ekawp v 3rd

Ikatlong Markahan

I. Layunin Naipakikita ang tamang pakikitungo sa kapwa anuman ang kanyang relihiyon o paniniwala. Pagpapahalaga :Pakikipagkapwa-tao

II. NilalamanA. IspiritwalidadB. BEC I 1.4

III. PamamaraanA.1. Anu-ano ang mga paniniwalang pinanghahawakan ng iyong relihiyon? Nakatulong bas a iyong katauhan ang mga paniniwalang ito? 2. Bakit kailangangh pahalagahan ang mga aral na natutuhan sa sariling relihiyon?

B.1. Paano mo pinakikitunguhan ang iyong kapwa? 2. Anu-ano ang mga dapat tandaan para maging maayos ang pakikitungo mo sa iyong kapwa? 3.Gawain Ipakita sa klase ang tamang pakikitungo sa kapwa sa pamamagutan ng isang dula-dulaan.

IV. Pagpapahalaga

Ipakita sa klase ang naihandang dula-dulaan. Paano ipinakita ng bawat grupo ang tamang pakikitungo sa kapwa? Ganito rin ba ang pakikitungo mo sa iba?

V. Takdang aralin

Magdikit ng larawan na nagpapakita ng magkaibang paniniwala ng 2 relihiyon o samahan.Paano mo pakikitunguhan ang mga taong magkaiba ang pinananiniwalaan?

PETSA:___________________________

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V

Page 20: Lesson Plan Ekawp v 3rd

Ikatlong Markahan

I. Layunin Naipakikita ang tamang pakikitungo sa kapwa anuman ang kanyang relihiyon o paniniwala. Pagpapahalaga:Pakikitungo sa kapwa

II. NilalamanA. IspiritwalidadB. BEC I 1.4

III. PamamaraanA.1. Anu-ano ang mga paniniwalang pinanghahawakan ng iyong relihiyon? Nakatulong bas a iyong katauhan ang mga paniniwalang ito? 2. Bakit kailangangh pahalagahan ang mga aral na natutuhan sa sariling relihiyon?

B.1. Paano mo pinakikitunguhan ang iyong kapwa? 2. Anu-ano ang mga dapat tandaan para maging maayos ang pakikitungo mo sa iyong kapwa? 3. Gawain Ipakita sa klase ang tamang pakikitungo sa kapwa sa pamamagutan ng isang dula-dulaan.

IV. Pagpapahalaga

Ipakita sa klase ang naihandang dula-dulaan. Paano ipinakita ng bawat grupo ang tamang pakikitungo sa kapwa? Ganito rin ba ang pakikitungo mo sa iba?

V. Takdang aralin

Magdikit ng larawan na nagpapakita ng magkaibang paniniwala ng 2 relihiyon o samahan.Paano mo pakikitunguhan ang mga taong magkaiba ang pinananiniwalaan?

PETSA:_____________________________

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V

Page 21: Lesson Plan Ekawp v 3rd

Ikatlong MarkahanI. Layunin

Naisasabuhay ang mga aral ng sariling relihiyon o paniniwala. Pagpapahalaga:Paniniwala sa Panginoon

II. NilalamanA. IspiritwalidadB. PELC I 1.3

III. PamamaraanA1. Pakinggan ang mga pangungusap sa babasahin ng iyong guro. Sabihin kung ito ay palagiang ginagawa, minsan lang o hindi talaga ginagawa. a. Nagdarasal ako bago kumain b. Dumadalo ako sa mga pagtitipon n gaming simbahan. c. Nagsusuot ako ng disenteng damit kapag ngasisimba. d. Nagbabasa ako ng Bibliya para pag-aralan ang salita ng Diyos. e. Nagpapasalamat ako paggising sa umaga.

B1. Makinig habang binabasa ng iyong guro ang maikling kwento. Katatapos lamang ng kursong medisina si mAry Verhese nang maaksidente ito. Dahil ditto, naging paralisado siya. Ngunit hindi siya pinaghinaan ng loob. Nagdasal siya para tulungan ng Panginoon. Ipinagkatiwala niya ang kanyang buhay sa Panginoon. (halaw mula sa Dr. Mary Verhese: A Paraphegic Surgeon) 2. Sino si Dr. Mary Verhese? Ano ang nangyari sa kanya isang araw? Paano niya ipinagpatuloy ang pagiging surgeon sa kabila sa kabila ng kanyang kapansanan? 3. Paano ipinakita ni Dr. Mary ang pananampalataya niya sa Diyos?

C. Paano mo naisasabuhay ang mga aral ng Diyos?IV. Pagpapahalaga 1. Ano sa palagay mo ang mangyayari kung walang panananpalataya sa Diyos si Dr. Mary? 2. Ano ang dapat gawin sa mga oras na binibigyan tayo ng pagsubok ng Diyos?

V. Takdang Aralin Magtala ng sampung sitwasyon na naglalarawan ng pananampalataya sa Diyos.

PETSA:______________________________

Page 22: Lesson Plan Ekawp v 3rd

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Naipakikita ang tamang pakikitungo sa kapwa anuman ang kanyang relihiyon o paniniwala. Pagpapahalaga :Pakikipagkapwa-tao

II. NilalamanA. IspiritwalidadB. BEC I 1.4

III. PamamaraanA.1. Anu-ano ang mga paniniwalang pinanghahawakan ng iyong relihiyon? Nakatulong bas a iyong katauhan ang mga paniniwalang ito? 2. Bakit kailangangh pahalagahan ang mga aral na natutuhan sa sariling relihiyon?

B.1. Paano mo pinakikitunguhan ang iyong kapwa? 2. Anu-ano ang mga dapat tandaan para maging maayos ang pakikitungo mo sa iyong kapwa? 3.Gawain Ipakita sa klase ang tamang pakikitungo sa kapwa sa pamamagutan ng isang dula-dulaan.

IV. Pagpapahalaga

Ipakita sa klase ang naihandang dula-dulaan. Paano ipinakita ng bawat grupo ang tamang pakikitungo sa kapwa? Ganito rin ba ang pakikitungo mo sa iba?

V. Takdang aralin

Magdikit ng larawan na nagpapakita ng magkaibang paniniwala ng 2 relihiyon o samahan.Paano mo pakikitunguhan ang mga taong magkaiba ang pinananiniwalaan?

PETSA:_______________________________

Page 23: Lesson Plan Ekawp v 3rd

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Naipakikita ang tamang pakikitungo sa kapwa anuman ang kanyang relihiyon o paniniwala. Pagpapahalaga:Pakikitungo sa kapwa

II. NilalamanA. IspiritwalidadB. BEC I 1.4

III. PamamaraanA.1. Anu-ano ang mga paniniwalang pinanghahawakan ng iyong relihiyon? Nakatulong bas a iyong katauhan ang mga paniniwalang ito? 2. Bakit kailangangh pahalagahan ang mga aral na natutuhan sa sariling relihiyon?

B.1. Paano mo pinakikitunguhan ang iyong kapwa? 2. Anu-ano ang mga dapat tandaan para maging maayos ang pakikitungo mo sa iyong kapwa? 3. Gawain Ipakita sa klase ang tamang pakikitungo sa kapwa sa pamamagutan ng isang dula-dulaan.

IV. Pagpapahalaga

Ipakita sa klase ang naihandang dula-dulaan. Paano ipinakita ng bawat grupo ang tamang pakikitungo sa kapwa? Ganito rin ba ang pakikitungo mo sa iba?

V. Takdang aralin

Magdikit ng larawan na nagpapakita ng magkaibang paniniwala ng 2 relihiyon o samahan.Paano mo pakikitunguhan ang mga taong magkaiba ang pinananiniwalaan?

January 30,2013 (Wednesday)

Page 24: Lesson Plan Ekawp v 3rd

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkaapat na Markahan

I.Pakikisama sa kapwa Pilipino. Pagpapahalaga: Wastong Pakikipagkapwa

II.Pakikisama sa Kapwa Pilipino Sangg: BEC

III.Mga Gawain A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan- mga ngipin 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik- aral Ano ang tinatawag na “planting calendar”? Ano ang layunin nito? Ano ang tulong o Kabutihang dulot nito sa pagtatanim? Paano ginagawa o inihahanda ang “planting calendar”?

B.Bagong Aralin 1.Paglalahad Pagkukwento ng guro

2.Pagtalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento. 3.Paglalapat Bumuo ng mga komite para sa Santa Cruzan upang magkaroon ng maganda at malapit na pagsasamahan ang mga residente sa inyong lugar.

4.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay makikisama ako sa aking kapwa mga Pilipino.

IV.Magsulat ng 5 pangyayaring nagpapakita ng wastong pakikisama sa kapwa Pilipino.

V.Magsulat ng iskit o dula-dulaang nagpapakita ng wastong pakikisama sa kapwa Pilipino. Pamagatan itong: “Kapag May Pakikisama, May Pagkakaisa”.

Page 25: Lesson Plan Ekawp v 3rd

January 31 , 2013 (Thursday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Sumuunod/Lumalahok sa bayanihan at pasulong. Pagpapahalaga: Wastong Pakikipagkapwa at Pagkamatulungin

II.Pagsunod/Paglahok sa Bayanihan at Pasulong Sanggunian: BEC Kagamitan: larawan ng mga taong nagbabayanihan

III.Mga Gawain A.Bahaginan 1.Pagsusuri sa kalinisan – mga tainga 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Ano ang tinatawag na pakikisama? Dapat ba tayong makisama sa ating kapwa Pilipino? Bakit? Anu-ano ang mga pangyayaring maaari ninyong ilahad na nagpapakita ng wastong pakikisama sa ating kapwa Pilipino?

B.Bagong Aralin 1.Pangganyak Pagmamasid sa larawan ng mga taong nagbabayanihan.Pag-usapan ang larawang it. 2.Paglalahad Pagkukwento ng guro. 3.Pagtatalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento ng guro.

4.Paglalapat Isa sa mga nasiraan sa nagdaang bagy ay ang bahay ng kapitbahay ninyo. Ano ang dapat mong gawin?

5.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay susunod/lalahok ako sa bayanihan at pasulong.

IV.Magsulat ng mga pangyayaring nangangailangan ng iyong pagsund/paglahok sa bayanihan at Palusong.

V.Gumuhit sa isang putting kartolina ng isang larawang nagpapakita ng nagbabayanihan o Nagpapalusong.

Page 26: Lesson Plan Ekawp v 3rd

February 1, 2013 (Friday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Tinatanggap nang magiliw ang panauhin. Values: Pagkamagalang

II.Pagtanggap nang Magiliw sa Panauhin Sangg: BEC

III.A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan- mga kuko sa mga kamay 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Ano ang tinatawag na “bayanihan”?” palusong”? Ito ba ay magandang katangiang Pilipino?Bakit?

B.Bagong Aralin 1.Paglalahad Pagkukwento ng guro.

2.Pagtatalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento. 3.Paglalapat May dumating na bisita ang iyong nanay. Ano ang dapat mong gawin?

4.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay tatanggapin ko nang magiliw ang panauhin.

IV.Isulat ang mga gawaing dapat gawin sa magiliw na pagtanggap sa panauhin.

V.Magsulat ng iskit o dula-dulaang nagpapakita ng magiliw na pagtanggap sa panauhin.Pamagatan Itong: “Iyan si Pedring,Maipagmamalaki”

Page 27: Lesson Plan Ekawp v 3rd

February 2 , 2013 (Saturday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Naipagmamalaki ang kadakilaan n gating mga bayani. Values: Pagkamakabayan o Pagmamahal sa Bayan

II.Pagmamalaki sa Kadakilaan ng mga Bayani Sangg: BEC Kagamitan: mga halimbawa ng mga sinulat o mga larawan na nagpapakita ng mga nagawa ng mga Bayani

III.A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan- mga kuko sa mga paa 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Paano natin dapat tanggapin an gating panauhin? Dapat ba nating tanggapin nang magiliw ito? Bakit? Paano natin isinasagawa ang magiliw na pagtanggap sa ating mga panauhin?

B.Bagong Aralin 1.Pangganyak Pagmamasid sa mga halimbawa ng mga sinulat mga larawang nagpapakita ng mga nagawa ng Mga bayani n gating bayan. Pag-usapan ang mga larawang it. 2.Paglalahad Pagkukwento ng guro.

3.Pagtatalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento.

4.Paglalapat Binigyan kayo ng laya na pumili ng gagawing proyekto na may kaugnayan sa mga bayani ng ating bansa. Ano ang dapat mong gawin?

5.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay ipagmamalaki ko ang kadakilaan n gating mga bayani.

IV.Sumulat ng 1 sa mga bayani n gating bansa. Isulat ang kadakilaang kanyang ginawa.

V.Maghanap ng 10 sa mga bayani ng ating bansa.Idikit ang bawat larawang ito sa bondpaper. Isulat ang kadakilaang ginawa ng bayani sa ilalim ng larawan.

Page 28: Lesson Plan Ekawp v 3rd

February 4 , 2013 (Monday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Nakatutugon sa pangangailangan sa panahon ng kagipitan. Values:Pagkamatulungin

II.Pagtugon sa Pangangailangan sa Panahon ng Kagipitan Sangg: BEC III.A.Bahaginan 1.Pagsususri ng kalinisan- damit 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Sinu-sino ang mga bayani n gating bansa? Ano ang kagitingang ginawa ng bawat isa sa Kanila para sa bansa? Dapat ba nating ipagmalaki ang kanilang kadakilaan? Bakit?

B.Bagong Aralin 1.Paglalahad Pagkukwento ng guro.

2.Pagtatalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento. 3.Paglalapat Isa sa mga bahay na nasira ng nakaraang bagyo ang inyong bahay.Ano ang dapat mong gawin?

4.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay tutugon ako sa pangangailangan sa panahon ng kagipitan.

IV.Sumulat ng isang pangyayaring maituturing na kagipitan at kung paano makatutugon sa pangangailangan sa panahon ng kagipitan.

V.Sumulat ng isang iskit o dula-dulaang nagpapakita kung paano tumugon ang isa sa mga tauhan sa pangangailangan sa panahon ng kagipitan

February 5 , 2013

Page 29: Lesson Plan Ekawp v 3rd

(Tuesday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Tinatanggap ang takdang gawain. Values: Paggalang at Pagkamasipag

II.Pagtanggap ng Takdang Gawain Sangg: BEC

III.Mga Gawain A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan- damit 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Anu-ano ang mga pangyayaring matatawag na kagipitan? Dapat ba tayong makatugon sa Pangangailangan natin o n gating kapwa sa panahon ng kagipitan? Paano?

B.Bagong-Aralin 1.Paglalahad Pagkukwento ng guro.

2.Pagtatalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento.

3.Paglalapat Isa ka sa mga kasapi ng komiteng may tungkulin sa paghahanda ngbpook-pagdarausan ng inyong Investiture Program sa darating na Sabado.Bilang kasapi nito,mayroon kang mga takdang gawain.Ano ang dapat mong gawin?

4.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay tatanggapin ko ang takdang gawain.

IV.Lagyan ng ( ) kung tama at ( ) kung mali.__1. Ituro sa ibang kasapi ang takdang gawain.__2.Hindi dadalo sa mga pulong upang hindi mabigyan ng gawain.__3.Tanggapin ang anumang takdang gawain.__4.Tanggapin ang pagkakaluklok sa posisyon na pagkaka-unawang dapat gawin ang anumang itatakdang gawain para sa nakararami.__5.Pagbutihin ang paagawa ng anumang itinakdang gawain. V.Sumulat ng iskit o dula-dulaang nagpapakita kung papaano tatanggapin ang takdang gawain. February 6, 2013

Page 30: Lesson Plan Ekawp v 3rd

(Wednesday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Naipapakita ang paggalang sa pasya ng nakararami. Values: Paggalang

II.Paggalang sa Pasiya ng Nakararami Sangg: BEC

III.Mga Gawain A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan- buhok 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Ano ang tinatawag na parusa? pabuya? Ano ang layunin ng pagpapataw ng parusa o pagbibigay ng pabuya? Dapat ba nating hikayatin ang isang kasapi na tanggapan at sundin ang pasiya ng nakararami ayon dito?

B.Bagong Aralin 1.Paglalahad Pagkukwento ng guro.

2.Pagtatalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento.

3.Paglalapat Pangulo ka ng isang kooperatiba sa inyong lugar. Nalaman mong ilan sa mga kasapi nito ay nagkakaroon ng mga katanungan tungkol sa isa sa mga patakaran ng inyong kooperatiba.Ano ang Dapat mong gawin.

4.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay ipakikita ko ang paggalang sa pasiya ng nakakarami.

IV.Sagutin ang mga tanong: 1.Dapat ba nating ipakita ang paggalang sa pasiya ng nakakarami? Bakit? 2.Anu-ano ang dapat gawin bago magpasiya?

V.Sumulat ng isang iskit o dula-dulaan tungkol sa paggalang sa pasiya ng nakararami.Pamagatan itong: “Sa Maayos na Usapan,Laging May Kalutasan”.

February 7, 2013

Page 31: Lesson Plan Ekawp v 3rd

(Thursday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Kinikilala ang mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng musika at sayaw Values:Pagtitiwala sa sariling kakayahan

II.Pagkilala sa mga Pilipinong Nagtagumpay sa Larangan ng Musika at Sining Sangg: BEC Kagamitan: mga larawan ng mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng musika at Sining,mga tapes ng mga musikang kanilang isinulat o inawit III.A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan- mga ngipin 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Dapat ba nating ipakita ang paggalang sa pasiya ng nakararami? Bakit? Anu-ano ang Dapat gawin bago magpasiya?

B.Bagong Aralin 1.Pangganyak Pagmamasid sa mga larawan ng mga Pilipinong nagtagumpay sa larawan ng musika at sining.Pag-usapan ang mga larawan/halimbawang ito.Pakikinig sa mga tapes ng mga musikang kanilang isinulat o inawit ng mga matagumpay na Pilipinong mang-aawit o kompositor.Pag-usapan ang mga ito. 2.Paglalahad Pagkukwento ng guro. 3.Pagtatalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento. 4.Paglalapat Isa ka sa mga ipinadala ng bansa sa isang pagtitipong kinabibilangan ng mga delegadong galing sa iba’t ibang bansa.Sa pakikipag-usap mo sa kanila,nadako ang mga paksa sa pakikibahagi ng mga Pilipino sa larangan ng musika at sayaw.Ano ang dapat mong gawin? 5.Pagbubuo ng Pangako Simula ngayon ay kikilalanin ko ang mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng Musika at sayaw.IV.Magsulat ng 5 sa mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng musika at sayaw. V.Gumupit ng larawan ng 5 Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng Musika at sayaw. Idikit ang bawat larawan sa isang bond paper at sa ilalim nito.Isulat sa isang talata ang pangalan niya, petsa at lugar ng kapanganakan at awitin o komposisyon/sinalihang kompetisyong nagdala sa rurok ng tagumpay.

Page 32: Lesson Plan Ekawp v 3rd

February 8, 2013 (Friday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Kinikilala ang mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng sining. Values: Pagtitiwala sa Sariling Kakayahan II.Pagkilala sa mga Pilipinong Nagtagumpay sa Larangan ng Sining Sangg: BEC Kagamitan: mga larawan ng mga likha ng mga pilipinong nagtagumpay sa larangan ng sining

III.A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan- mga tainga 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Sinu-sino ang mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng musika? ng sayaw? Anu-ano ang kanilang mga awitin o komposisyon at pinanalunang mga kompetisyong nagdala sa kanila sa rurok ng tagumpay? B.Bagong Aralin 1.Pangganyak Kilala mob a si Juan Luna? Saang larangan ng sining siya nagtagumpay? 2.Paglalahad Pagmamasid sa mga larawan ng mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng sining at ng kanilang mga katha. Pag-usapan ang mga larawang ito. 3.Pagtalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa mga larawan ng mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng sining. 4.Paglalapat Ipagmamalaki mob a ang mga pilipinong nagtagumpay sa larangan ng sining? Bakit? 5.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay kikilalanin ko ang mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng sining.

IV.Magsulat ng 5 sa mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng pagpipinta,pag-arte,iskultura Atbp. V.Gumupit ng larawan ng 5 Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng pagpipinta,pag- arte,iskultura atbp.Idikit ang bawat sa isang bond paper at sa ilalim nito. Isulat sa isang talata ang pangalan niya,petsa at lugarng kapanganakan at likha,sinalihang kompetisyon, pelikula o palabas na nagdala sa kanya sa rurok ng tagumpay.

February 11, 2013

Page 33: Lesson Plan Ekawp v 3rd

(Monday)

S U M M AT I V E T E S T

February 12, 2013 (Tuesday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Kinikilala ang mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng isports. Values: Pagtitiwala sa Sariling kakayahan

II.Pagkilala sa mga Pilipinong Nagtagumpay sa Larangan ng isports. Sanggunian: BEC Kagamitan: mga larawan ng mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng isports

III.A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan – mga kuko sa kamay 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Ano ang tinatawag na “Sining”? Sinu-sino ang mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng Sining?Anu-ano ang kanilang mga likha at pinanalunang mga kompetisyong nagdala sa kanila sa rurok ng tagumpay?

B.Bagong Aralin 1.Pagganyak Kilala mob a kung sinong Filipino ang nagging tulay upang maging kilala ang Pilipinas sa Isport na billiard? Sa boxing?atbp. 2.Paglalahad Pagmamasid sa mga larawan ng mgaPilipinong nagtagumpay sa larangan ng iba’t ibang Isports.Pag-usapan ang mga larawang ito. 3.Paglalapat Ipagmamalaki mo ba ang mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng isports? Bakit? 4.Pagbubuo ng Pangako Simula ngayon ay kikilalanin ko ang mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng isports.

IV.Magsulat ng 5 sa mga Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng isports na: 1.Track and Field 2.Bowling 3.Boxing 4.Billiard 5.Swimming V.Gumupit ng 5 larawan ng Pilipinong nagtagumpay sa larangan ng isports.Idikit ang bawat larawan sa isang bond paper at sa ilalim nito ay isulat sa isang talata ang pangalan niya,petsa at lugar ng kapa- nganakan at isport na pinaglahokan,taon ng paglahok at karangalang natamo.

Page 34: Lesson Plan Ekawp v 3rd

February 13, 2013 (Wednesday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Natitipid ang sariling lakas. Values: Pagkamatipid/Pagpapahalagan sa biyayang bigay ng Diyos

II.Pagtitipid sa Sariling Lakas Sanggunian: BEC

III.A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan-mga ngipin 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Ano ang tinatawag na “enerhiya”? Anu-ano ang mga halimbawa o uring enerhiyang ginagamit natin araw-araw? Paano natin maipakikita ang matalinong paggamit ng enerhiya?

B.Bagong Aralin 1.Paglalahad Pagkukwento ng guro. 2.Pagtatalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento. 3.Paglalapat Gagawa ka ng proyekto ninyo sa EPP,ano muna ang dapat mong gawin? 4.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay magtitipid na ako ng aking sariling lakas.

IV.Sabihin kung tama o mali ang isinasaad ng bawat pangungusap. 1.Ihanda ang mga sangkap ng lulutuin bago magluto. 2.Maingat na buksan ang telebisyon kapag nanonood. 3.Gawin ang isang gawain sa pinakamabilis ngunit maayos na paraan. 4.Tiklupin nang maayos ang mga pambahay na damit upang hindi na plantsahin. 5.Magkaroon ng isang permanenteng lalagyan o sisidlan ng mga kagamitan.

V.Sumulat ng isang iskit o dula-dulaang (3-5 tauhan) na nagpapakita ng pagtitipid.Pamagatan Itong: “MATIPID KASI”

Page 35: Lesson Plan Ekawp v 3rd

February 14, 2013 (Thursday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Naipakikita ang matapat na paggawa. Values: Kasiya-siyang Saloobin sa Paggawa

II.Pagpapakita ng Matapat na Paggawa Sanggunian: BEC

III.A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan- mga kuko sa daliri ng kamay 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Dapat ba tayong magtipid n gating lakas? Bakit? Ano ang maaaring mangyari kapag hindi tayo magtitipid ng ating sariling lakas? B.Bagong Aralin 1.Paglalahad Pagkukwento ng guro. 2.Pagtalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento. 3.Paglalapat Alam mo kung gaano kaingat si Gng. Torres sa paghahawak ng mga piyesa ng kaniyang kotse. Nang minsang masira,ito ay ipinakumpuni sa iyo.Ano ang dapat mong gawin? 4.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay ipakikita ko ang matapat na paggawa. Hihikayatin ko ang iba na maging matapat sa lahat ng uri ng paggawa.

IV.Pagtatala ng mga paraan ng pagpapakita ng pagiging matapat sa paggawa.

V.Sumulat ng isang sanaysay na tumatalakay sa kahalagahan at kabutihang dulot ng matapat na paggawa. Pamagatan itong: “Katapatan sa Paggawa”

Page 36: Lesson Plan Ekawp v 3rd

February , 2013

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Naipapakita ang mabuting halimbawa sa paggawa at industriya. Values: Pagkamasipag at kasiya-siyang saloobin sa paggawa

II.Mabuting Paggawa at Industriya Sanggunian: BEC

III.A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan- damit 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Dapat ba nating ipakita ang matapat na paggawa?Bakit? Ano ang maaaring mangyari Kapag hindi tayo maging matapat sa paggawa?Paano natin mahihikayat ang iba na maging matapat sa lahat ng uri ng paggawa?

B.Bagong Aralin 1.Paglalahad Pagkukwento ng guro. 2.Pagtatalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento. 3.Paglalapat May ipinagagawa ang iyong boss na si G. Cortez.Inaasahan niyang matatapos mo ito at makukuha niya bukas ng alas-8:00 ng umaga.Ano ang dapat mong gawin? 4.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay ipapakita ko ang mga mabubuting halimbawa sa paggawa at industriya.

IV.Sabihin kung tama o mali ang pangungusap. 1.Gumawa kahit na hindi sinasabuhan. 2.Mamili ng gawaing madali. 3.Ipakita ang interes sa sariling gawain. 4.Huminto kapag lagpas na sa takdang oras. 5.Gawin ang sariling gawain nang maingat.

V.Sumulat ng isang dayalogo o usapan (3-5 tauhan) na nagpapakita ng mabuting halimbawa ng paggawa at industriya.Pamagatan itong: “Tularan si Gomer”

Page 37: Lesson Plan Ekawp v 3rd

February 15, 2013 (Friday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I.Layunin Nakapagbibigay ng kayang tulong para sa nangangailangan. Pagpapahalaga: Pagkamatulungin

II. NilalamanA. Malasakit sa KapwaB. ELC 1.1C. pahayagan, larawan

III. PamamaraanA.1 Naging biktima na ba ang iyong magulang ng isang kalamidad? Ano ang naging saloobin nila ukol dito? 2.Paano sila nakabangon mula sa matinding kalamidad na ito?

3. Dapat bang sisihin ang bawat isa sa mga nararanasang kalamidad? Bakit? Bakit hindi?

B.1. Tingnan ang larawan. Ano ang masasabi mo sa mga taong nasa larawan?

2. Bakit kaya sila balisa? Ano kaya ang nangyayari sa kanila? 3. Ano naman kaya ang mga susunod na eksena sa buhay ng mga taong ito?

4.Paano mo sila matutulungan? Bilang mag-aaral, kaya mo bang tulungan ang mga batang naging

biktima din ng kalamidad?

IV. Pagpapahalaga Sa papaanong paraan ka pa makatutulong sa iyong kapwa sa panahon ng kalamidad o pangangailangan? Iulat sa klase ang naitalang sagot ng bawat miyembro ng grupo.

V.Takdang Aralin Bakit mahalaga ang pagbibigay nga babala o impormasyon sa bagyo, lahar, baha, sunog, lindol atbp.?

Page 38: Lesson Plan Ekawp v 3rd

February 18, 2013 (Monday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkatlong Markahan

I. Layunin Naipakikita ang tamang pakikitungo sa kapwa anuman ang kanyang relihiyon o paniniwala. Pagpapahalaga:Pakikitungo sa kapwa

II. NilalamanA. IspiritwalidadB. BEC I 1.4

III. PamamaraanA.1. Anu-ano ang mga paniniwalang pinanghahawakan ng iyong relihiyon? Nakatulong bas a iyong katauhan ang mga paniniwalang ito? 2. Bakit kailangangh pahalagahan ang mga aral na natutuhan sa sariling relihiyon?

B.1. Paano mo pinakikitunguhan ang iyong kapwa? 2. Anu-ano ang mga dapat tandaan para maging maayos ang pakikitungo mo sa iyong kapwa? 3. Gawain Ipakita sa klase ang tamang pakikitungo sa kapwa sa pamamagutan ng isang dula-dulaan.

IV. Pagpapahalaga

Ipakita sa klase ang naihandang dula-dulaan. Paano ipinakita ng bawat grupo ang tamang pakikitungo sa kapwa? Ganito rin ba ang pakikitungo mo sa iba?

V. Takdang aralin

Magdikit ng larawan na nagpapakita ng magkaibang paniniwala ng 2 relihiyon o samahan.Paano mo pakikitunguhan ang mga taong magkaiba ang pinananiniwalaan?

Page 39: Lesson Plan Ekawp v 3rd

February 19,2013 (Tuesday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VIkaapat na Markahan

I.Pakikisama sa kapwa Pilipino. Pagpapahalaga: Wastong Pakikipagkapwa

II.Pakikisama sa Kapwa Pilipino Sangg: BEC

III.Mga Gawain A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan- mga ngipin 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik- aral Ano ang tinatawag na “planting calendar”? Ano ang layunin nito? Ano ang tulong o Kabutihang dulot nito sa pagtatanim? Paano ginagawa o inihahanda ang “planting calendar”?

B.Bagong Aralin 1.Paglalahad Pagkukwento ng guro

2.Pagtalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento. 3.Paglalapat Bumuo ng mga komite para sa Santa Cruzan upang magkaroon ng maganda at malapit na pagsasamahan ang mga residente sa inyong lugar.

4.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay makikisama ako sa aking kapwa mga Pilipino.

IV.Magsulat ng 5 pangyayaring nagpapakita ng wastong pakikisama sa kapwa Pilipino.

V.Magsulat ng iskit o dula-dulaang nagpapakita ng wastong pakikisama sa kapwa Pilipino. Pamagatan itong: “Kapag May Pakikisama, May Pagkakaisa”.

Page 40: Lesson Plan Ekawp v 3rd

February 20, 2013 (Wednesday)SUMMATIVE TEST

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP VFebruary 21, 2013 (Thursday)

Ikaapat na Markahan

I.Sumuunod/Lumalahok sa bayanihan at pasulong. Pagpapahalaga: Wastong Pakikipagkapwa at Pagkamatulungin

II.Pagsunod/Paglahok sa Bayanihan at Pasulong Sanggunian: BEC Kagamitan: larawan ng mga taong nagbabayanihan

III.Mga Gawain A.Bahaginan 1.Pagsusuri sa kalinisan – mga tainga 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Ano ang tinatawag na pakikisama? Dapat ba tayong makisama sa ating kapwa Pilipino? Bakit? Anu-ano ang mga pangyayaring maaari ninyong ilahad na nagpapakita ng wastong pakikisama sa ating kapwa Pilipino?

B.Bagong Aralin 1.Pangganyak Pagmamasid sa larawan ng mga taong nagbabayanihan.Pag-usapan ang larawang it. 2.Paglalahad Pagkukwento ng guro. 3.Pagtatalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento ng guro.

4.Paglalapat Isa sa mga nasiraan sa nagdaang bagy ay ang bahay ng kapitbahay ninyo. Ano ang dapat mong gawin?

5.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay susunod/lalahok ako sa bayanihan at pasulong.

IV.Magsulat ng mga pangyayaring nangangailangan ng iyong pagsund/paglahok sa bayanihan at Palusong.

V.Gumuhit sa isang putting kartolina ng isang larawang nagpapakita ng nagbabayanihan o Nagpapalusong.

Page 41: Lesson Plan Ekawp v 3rd

February 22, 2013 (Friday)

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Tinatanggap nang magiliw ang panauhin. Values: Pagkamagalang

II.Pagtanggap nang Magiliw sa Panauhin Sangg: BEC

III.A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan- mga kuko sa mga kamay 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Ano ang tinatawag na “bayanihan”?” palusong”? Ito ba ay magandang katangiang Pilipino?Bakit?

B.Bagong Aralin 1.Paglalahad Pagkukwento ng guro.

2.Pagtatalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento. 3.Paglalapat May dumating na bisita ang iyong nanay. Ano ang dapat mong gawin?

4.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay tatanggapin ko nang magiliw ang panauhin.

IV.Isulat ang mga gawaing dapat gawin sa magiliw na pagtanggap sa panauhin.

V.Magsulat ng iskit o dula-dulaang nagpapakita ng magiliw na pagtanggap sa panauhin.Pamagatan Itong: “Iyan si Pedring,Maipagmamalaki”

Page 42: Lesson Plan Ekawp v 3rd

February , 2013

BANGHAY-ARALIN SA EKAWP V Ikaapat na Markahan

I.Naipagmamalaki ang kadakilaan n gating mga bayani. Values: Pagkamakabayan o Pagmamahal sa Bayan

II.Pagmamalaki sa Kadakilaan ng mga Bayani Sangg: BEC Kagamitan: mga halimbawa ng mga sinulat o mga larawan na nagpapakita ng mga nagawa ng mga Bayani

III.A.Bahaginan 1.Pagsusuri ng kalinisan- mga kuko sa mga paa 2.Pagtsek ng gawaing-bahay 3.Balik-aral Paano natin dapat tanggapin an gating panauhin? Dapat ba nating tanggapin nang magiliw ito? Bakit? Paano natin isinasagawa ang magiliw na pagtanggap sa ating mga panauhin?

B.Bagong Aralin 1.Pangganyak Pagmamasid sa mga halimbawa ng mga sinulat mga larawang nagpapakita ng mga nagawa ng Mga bayani n gating bayan. Pag-usapan ang mga larawang it. 2.Paglalahad Pagkukwento ng guro.

3.Pagtatalakay Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kwento.

4.Paglalapat Binigyan kayo ng laya na pumili ng gagawing proyekto na may kaugnayan sa mga bayani ng ating bansa. Ano ang dapat mong gawin?

5.Pagbuo ng Pangako Simula ngayon ay ipagmamalaki ko ang kadakilaan n gating mga bayani.

IV.Sumulat ng 1 sa mga bayani n gating bansa. Isulat ang kadakilaang kanyang ginawa.

V.Maghanap ng 10 sa mga bayani ng ating bansa.Idikit ang bawat larawang ito sa bondpaper. Isulat ang kadakilaang ginawa ng bayani sa ilalim ng larawan.

Page 43: Lesson Plan Ekawp v 3rd