araling panlipunan - alonot.com · pamantayan sa pagbibigay ng puntos sa dula-dulaan pamantayan...

44
5 ARALING PANLIPUNAN Patnubay ng Guro YUNIT 4

Upload: hoangdung

Post on 29-Aug-2019

992 views

Category:

Documents


2 download

TRANSCRIPT

Page 1: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

5

ARALING PANLIPUNAN

Patnubay ng Guro

YUNIT 4

Page 2: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

2

ARALIN 1 Konteksto ng Reporma at Pagtatatag ng Monopolyang Tabako

Takdang Araw: 1 araw

Layunin

Natatalakay ang mga lokal na pangyayari tungo sa pag-usbong ng pakikibaka ng bayan

Reporma sa ekonomiya at pagtatatag ng monopolyang tabako

Paksang Aralin

Paksa: Konteksto ng Reporma at Pagtatatag ng Monopolyang Tabako

Kagamitan: powerpoint presentation, venn diagram, manila paper, pentel pen

Sanggunian: K to 12 – AP5PKB-IV-a-b-1

Yunit IV, Aralin 1, LM, ph. ______

Pilipinas Kong Hirang, Eleonor D. Antonio, et.al., ph. 158

Araling Panlipunan 4, Teacher’s Guide, ph. 62

http://tl.answers.com/Q/Ano_ang_epekto_ng_monopolyo_ng_tabako

https://link.quipper.com/en/classes/573ae1223c4bee1eef0002f5/courses

https://www.youtube.com/watch?v=29PperCg82c

Pamamaraan

A. Panimula

1. Tumawag ng mga boluntir. Gamit ang kanilang katawan, ipasulat ang mga letrang bumubuo sa

mga salitang, gawain at sibika. Ipahula sa pangkat o klase ang nabuong salita. Bigyan ng kredit

ang naunang nakahula.

2. Itanong:

Madali bang hulaan ang mga letra kapag isinusulat gamit ang katawan?

Alam ba ninyo ang ibig sabihin ng salitang nabuo ninyo?

Sa palagay ninyo, ano ang ibig sabihin ng mga salitang, Monopolya?

3. Isulat sa pisara ang mga sagot ng mga bata.

4. Iugnay ang mga ito sa aralin.

B. Paglinang

1. Ilahad ang aralin gamit ang mga susing tanong sa Alamin Mo, LM, pahina ___

2. Magdaos ng brainstorming kaugnay ng mga tanong. Tanggapin lahat ang sagot ng mag-aaral.

3. Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p. ___

4. Talakayin ang paksa.

5. Ipagawa ang mga Gawain A-C.

Ipasagot ang mga tanong sa Gawain A.

Talakayin ang sagot ng mga bata.

Page 3: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

3

Ipagawa ang Gawain B, p. _____. Ipasulat ang sagot sa notbuk.

Ipangkat ang klase at ipagawa ang Gawain C.

6. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p_____

Pagtataya

Ipagawa ang Natutuhan Ko, ph. _______ ng LM.

Susi sa Pagwawasto

Gawain A Ipabigay at iwasto ang mga sagot ng mga bata.

Gawain B

Kabutihang dulot ng monopolya ng tabako

Natupad ang mithiin ng Basco na lumaki ang kita ng pamahalaan at makapagsarili ang bansa.

Nagkaroon ng trabaho ang libu-libong mamamayan.

Kasamaang dulot ng monopolyang tabako

Inabuso ng mga pinunong namahala rito ang kanilang tungkulin.

Ang mga magsasakang nasiraan ng pananim ay hindi lamang pinagmulta kundi binawian pa ng

lupa.

Sa halip na mapunta sa pamahalaan ang salapi, napunta ito sa bulsa ng mga opisyal.

Gawain C

Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan

Pamantayan Pinakamahusay 4-5

Mahusay-husay 2-3

Mahusay 0-1

Pagbibigay ng Diyalogo

Malinaw, angkop ang lakas o hina ng boses

Hindi gaanong malinaw at angkop ang boses.

Malabo at hindi maintindihan ang pagbibigay ng dayalogo

Malikhain at Epektibong Galaw o Pagkilos

Malinaw at may paglalapat ang kilos- galaw, ekspresyon ng mukha, diyalogo, atbp.

Hindi gaanong malinaw at lapat ang pagkilos-galaw.

Walang pagkilos

Kawastuhan ng Diwang nais Ipahayag o Pinapagawa

Malinaw ang mensaheng nais iparating.

Hindi gaanong malinaw ang mensahe.

Malabo ang mensahe.

Malikhaing Pagbubuo at Paggamit ng mga

Epektibo ang mga materyales,

Hindi gaanong epektibo

Walang bisa ang materyales.

Page 4: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

4

Materyales nakadagdag sa ikahuhusay ng pagtatanghal.

Nilalaman Malawak ang kaalamang ibinahagi

Hindi gaanong malawak ang kaalamang ibinahagi.

Walang bagong kaalaman na ibinahagi.

Natutuhan Ko

1.

2.

3.

4.

5.

Takdang Aralin

Ilarawan.

Sino sa mga Pilipinong nag-alsa laban sa mga Español ang higit mong hinangaan? Bakit?

Page 5: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

5

ARALIN 2 Pag-aalsa sa Estadong Kolonyal

Takdang Araw: 4 na araw

Layunin

Natatalakay ang mga lokal na pangyayari tungo sa pag-usbong ng pakikibaka ng bayan

Mga pag-aalsa sa loob ng estadong kolonyal

Paksang Aralin

Paksa: Pag-aalsa sa Estadong Kolonyal

Kagamitan: powerpoint presentation, manila paper, pentel pen

Sanggunian: K to 12 – AP5PKB-IV-a-b-1.2

Yunit IV, Aralin 2, LM, ph. ______

Pilipinas Kong Hirang, Eleonor D. Antonio, et.al., ph. 140-152

Araling Panlipunan 4, Teacher’s Guide

https://link.quipper.com/en/classes/573ae1223c4bee1eef0002f5/courses

https://www.google.com

Pamamaraan

A. Panimula

1. Magbalik tanaw sa nakaraang aralin.

2. Ipasagot: Sino sa mga bayaning Pilipino ang lumaban sa mga Español ang higit mong

hinahangaan? Anong katangian ang inyong nagustuhan? Tignan ang larawan sa LM, ph.____.

Pag-usapan ito.

B. Paglinang

1. Ilahad ang aralin sa pamamagitan ng susing tanong sa Alamin Mo sa LM p. _____. Tanggapin

lahat ang sagot ng mag-aaral.

2. Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p. ___

3. Talakayin ang paksa.

4. Ipagawa ang mga Gawain A-C.

Ipasagot ang mga tanong sa Gawain A.

Talakayin ang sagot ng mga bata.

Ipagawa ang Gawain B, p. _____. Ipasulat ang sagot sa notbuk.

Cooperative Learning Technique (CLT). Hatiin ang klase sa limang pangkat. Ipagawa ang

Gawain C sa LM, ph. _____ at ipaulat ito sa buong klase.

5. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p_____

Pagtataya

Ipagawa ang Natutuhan Ko, ph. _______ ng LM.

Page 6: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

6

Susi sa Pagwawasto

Gawain A 1. Katapangan 4. Pagmamahal sa kalayaan 2. Pagkakaisa 5. Kasipagan 3. Katalinuhan

Gawain B

Gawain C

Rubric sa Pangkatang Gawain

Pamantayan Puntos Natamong Puntos

1. Lahat ng kaanib ay nakilahok sa Gawain 3

2. Malinis ang pagkakagawa ng visual aid at may angkop na disenyo

3

3. May katamtamang lakas ng boses 3

4. Malikhain sa presentasyon ng output 3

5. Wasto ang impromasyon na tinalakay 3

Kabuuang Puntos 15

Natutuhan Ko

1. C. 4. C.

2. A. 5. C.

3. D.

Cagayan: Felipe Catabay at Gabriel Tayag

Ilocos: Diego at Gabriela Silang

Pangasinan: Andres Malong at Juan dela Cruz Palaris

Pampanga: Francisco Maniago

Manila: Lakan Dula at Rajah Sulayman

Quezon: Apolinario de la Cruz (Hermano Pule)

Panay: Tapar

Leyte: Bancao

Bohol: Tamblot at Francisco Dagohoy

Page 7: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

7

ARALIN 3 Kilusang Agraryo ng Pilipinas

Takdang Araw: 2 araw

Layunin

Natatalakay ang mga lokal na pangyayari tungo sa pag-usbong ng pakikibaka ng bayan

Kilusang Agraryo ng 1745

Paksang Aralin

Paksa: Kilusang Agraryo ng Pilipinas

Kagamitan: powerpoint presentation, mapa ng Luzon, manila paper, pentel pen

Sanggunian: K to 12 – AP5PKB-IV-a-b-1.3

Pilipinas Kong Hirang, Eleonor D. Antonio, et.al.,

Araling Panlipunan 4, Teacher’s Guide

https://link.quipper.com/en/classes/573ae1223c4bee1eef0002f5/courses

https://www.google.com

Pamamaraan

A. Panimula

1. Balitaan. Pag-usapan ang napapanahong balita na may kaugnayan sa paksang aralin.

Halimbawa: Naniniwala ba kayo na maunlad na ang Pilipinas kung ihahambing sa nakalipas na

mga panahon?

2. Ipakita ang mga larawan ng paring Dominicano, Heswita, at Agustino. Talakayin at iugnay ito sa

aralin. Ilahad ang susing tanong sa Alamin Mo.

B. Paglinang

1. Ilahad ang aralin sa pamamagitan ng susing tanong sa Alamin Mo sa LM p. _____. Tanggapin

lahat ang sagot ng mag-aaral.

2. Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p. ___

3. Talakayin ang paksa.

4. Ipagawa ang mga Gawain A-C.

Ipagawa ang Gawain A, maaaring pasagutan ito na pasalita o ipasulat ito sa notbuk.

Mga Tanong:

> Magkano ang ibinabayad sa lupa ng mga katutubong may asawa sa mga pari?

> Ano ang ginawa ng mga katutubo nang malaman ang anomalya sa kanilang lupain?

> Sino ang lubusang nakinabang sa mga lupain ng mga katutubo?

> Bakit nabuo ang kilusang agraryo? Ano ang mahihinuha mo sa pahayag na ito?

> Paano mo ilalarawan ang mga prayleng sangkot sa tinalakay na paksa?

Talakayin ang mga sagot ng bata.

Page 8: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

8

Ipagawa ang Gawain B. Tignan ang mapa. Tukuyin ang mga lugar kung saan naganap ang

kilusang agraryo noong 1745.

Ipagawa ang Gawain C, ph._____. Talakayin at iwasto ang mga sagot ng bata.

5. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p_____.

Pagtataya

Ipasagot ang Natutuhan Ko, ph. _______

Susi sa Pagwawasto

Gawain A

Talakayin ang mga sagot ng bata.

Gawain B

Cavite

Morong

Batangas

Bulacan

Laguna

Taguig

Hagonoy

Cavite

Paranaque

Gawain C

Tanggapin ang mga sagot ng bata. Iwasto.

Natutuhan Ko

1. Piso at limang sentimo 4. Tama 2. Dominicano 5. Tama 3. Katagalugan

Takdang Aralin.

Sagutin ang katanungan.

Paano mo ilalarawan ang mga prayleng sangkot kilusang agraryo ng 1745? Bakit tila abusado ang mga pari? Bakit kailangang mang-agaw sila ng mga lupaing hindi naman sa kanila?

Page 9: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

9

ARALIN 4 Pag-aalsa ng Kapatiran ng San Jose

Takdang Araw: 1 araw

Layunin

Natatalakay ang mga lokal na pangyayari tungo sa pag-usbong ng pakikibaka ng bayan

Pag-aalsa ng Kapatiran ng San Jose

Paksang Aralin

Paksa: Pag-aalsa ng Kapatiran ng San Jose

Kagamitan: powerpoint presentation

Sanggunian: K to 12 – AP5PKB-IV-a-b-1.4

Pilipinas Kong Hirang, Eleonor D. Antonio, et.al.,

Araling Panlipunan 4, Teacher’s Guide

https://link.quipper.com/en/classes/573ae1223c4bee1eef0002f5/courses

https://www.google.com

Pamamaraan

A. Panimula

1. Magbalik-tanaw sa nakaraang aralin.

2. Pasimulan ang aralin sa pamamagitan ng susing tanong sa Alamin Mo, ph. ____

B. Paglinang

1. Ilahad ang aralin sa pamamagitan ng susing tanong sa Alamin Mo sa LM p. _____. Tanggapin

lahat ang sagot ng mag-aaral.

2. Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p. ___

3. Talakayin ang paksa.

4. Ipagawa ang mga Gawain A-C.

Ipasagot ang mga tanong sa Gawain A.

Talakayin ang sagot ng mga bata.

Ipagawa ang Gawain B, p. _____.

Ipagawa ang Gawain C, p._____. Talakayin at iwasto ang mga sagot ng bata.

5. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p_____.

Pagtataya

Ipasagot ang Natutuhan Ko, ph. _______

Page 10: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

10

ARALIN 5 Okupasyon ng Ingles sa Maynila

Takdang Araw: 1 araw

Layunin

Natatalakay ang mga lokal na pangyayari tungo sa pag-usbong ng pakikibaka ng bayan

Okupasyon ng Ingles sa Maynila

Paksang Aralin

Paksa: Okupasyon ng Ingles sa Maynila

Kagamitan: powerpoint presentation, manila paper, pentel pen

Sanggunian: K to 12 – AP5PKB-IV-a-b-1.5

Araling Panlipunan 4, Teacher’s Guide

https://link.quipper.com/en/classes/573ae1223c4bee1eef0002f5/courses

https://www.google.com

Pamamaraan

A. Panimula

1. Magbalik-tanaw sa nakaraang aralin.

2. Pasimulan ang aralin sa pamamagitan ng susing tanong sa Alamin Mo, ph. ____

B. Paglinang

1. Ilahad ang aralin sa pamamagitan ng susing tanong sa Alamin Mo sa LM p. _____. Tanggapin

lahat ang sagot ng mag-aaral.

2. Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p. ___

3. Talakayin ang paksa.

4. Ipagawa ang mga Gawain A-C.

Ipasagot ang mga tanong sa Gawain A.

Talakayin ang sagot ng mga bata.

Ipagawa ang Gawain B, p. _____.

Ipagawa ang Gawain C, p._____. Talakayin at iwasto ang mga sagot ng bata.

5. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p_____.

Pagtataya

Ipasagot ang Natutuhan Ko, ph. _______

Page 11: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

11

ARALIN 6 Ang mga Pandaigdigang Pangyayari at Malayang Kaisipan

Takdang Araw 1-3 araw Layunin

Nakapagtatalakay ng mga pandaigdigang pangyayari bilang konteksto ng malayang kaisipan tungo sa pag-usbong ng pakikibaka ng bayan.

- Nakapagpapaliwanag ng paglipas ng merkantilismo bilang ekonomikong batayan ng kolonyalismo.

Paksang Aralin Paksa: Ang mga Pandaigdigang Pangyayari at Malayang Kaisipan Kagamitan: Task card, larawan Sanggunian: Code: K-12 AP5PKB-IV-c2, LM pp. REGIONAL WRITESHOP ON THE DEVELOPMENT OF INSTRUCTIONAL MATERIALS (IMS) BY

DO IT YOURSELF (DIY) METHOD IN HEKASI V Makabayan Kasaysayang Pilipino p. 108-109 Isang Bansa, Isang Lahi Evelina M. Viloria, Ed. D. et. al.

https://link.quipper.com/en/classes/573ae8e53c4bee0aee000429/courses www.google.com/image

Pamamaraan A. Panimula

1. Ipasuri at ipahambing sa mga mag-aaral ang dalawang larawan. Maaaring ilagay sa sa Venn Diagram ang kanilang mga sagot.

Ang Pilipinas Bago Dumating ang Mga Ang Pilipinas Nang Dumating ang Kastila mga Kastila

Page 12: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

12

2. Iugnay ang mga sagot sa aralin.

Ang mga Pilipino noon ay wala pang konsepto ng nasyon o bansa. Bago pa dumating ang mga

Espanyol ang pamahalaang mayroon sa bansa ay mga nagsasariling barangay lamang. Walang iisang wika, tradisyon, relihiyon, o gawaing maaaring magbuklod sa lahat ng mga Pilipino noon. May ilang pangyayari noong ika-19 na siglo na nagbunsod sa pagsilang ng diwang makabansa.

B. Paglinang 1. Ilahad ang aralin sa pagpapasagot sa mga tanong sa Alamin Mo, LM Pahina. 2. Pakinggan ang mga sagot ng mga mag-aaral. Tanggapin lahat ng sagot nila. 3. Ipabasa ang tekstong tumatalakay sa mga pandaigdigang pangyayari . 4. Ipasagot ang mga tanong tungkol sa binasang teksto sa LM. 5. Ipagawa ang mga sumusunod.

Gawain A

Ipaliwanag ang pamamaraan sa paggawa ng Gawain A sa LM.

Ipasulat ang kanilang mga sagot sa notbuk. Gawain B (Think Pair Share)

• Ipaliwanag ang pamamaraan sa paggawa ng Gawain A sa LM. • Ipasulat ang kanilang mga sagot sa notbuk. Group Work

Pangkatin ang mag-aaral sa apat. Bigyan ng taskcard ang bawat mag-aaral. Sabihin na dapat nilang sundin ang mga sumusunod na pamamaraang nakasulat sa taskard. Pagkatapos, ibabalik ng mga lider ang taskcard sa guro, babalik sa upuan, mananatiling tahimik at hihintaying matapos ang ibang pangkat. Maaaring gumamit ng sariling rubric upang maging gabay sa pagmamarka sa gawain ng bawat pangkat.

Task Card Task Card Task Card Task Card

Pangkat I Pangkat II Pangkat III Pangkat IV

Egg Hunting Mga Gawaing Dapat Sundin: 1. Kunin ng lider ang task card sa guro. 2. Hanapin ang mga itlog sa loob ng silid-aralan. 3. Kapag nakita na ang mga itlog, buksan at kunin ang papel na nasa loob nito. 4. Isulat sa “show-me-board”ang mga nakuhang

Role Playing Mga Paghahandang Dapat Gawin sa Loob ng Limang Minuto. 1. Maghanda para sa isang role playing. 2. Ipakita sa klase ang pagkakaiba ng dalawang uri ng paring Katoliko noon: ang paring regular at ang paring secular.

• Ipakita na ang paring regular ay yaong mgakabilang sa isang

Family Portrait Family Portrait Mga Paghahandang Dapat Gawin sa Loob ng Limang Minuto. 1. Hatiin sa dalawang grupo ang pangkat. Magkunwaring Family Portrait. • Ang unang grupo aymagpapakita ng tatlong paring martir. • Ang ikalawang grupo ay magpapakita

Family Portrait Family Portrait Mga Paghahandang Dapat Gawin sa Loob ng Limang Minuto. 1. Hatiin sa dalawang grupo ang pangkat. Magkunwaring Family Portrait. • Ang unang grupo aymagpapakita ng tatlong paring martir. • Ang ikalawang grupo ay magpapakita

Page 13: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

13

tanong. 5. Ibalik sa guro ang task card, bumalik sa upuan, manatiling tahimik at hintaying matapos ang ibang pangkat.

• Paano naging ekonomikong batayan ng kolonyalismo ang merkantilismo ?

• Ano ang naging bunga sa mga Pilipino ng pagbubukas ng kalakalang pandaigdig?

• Ano ang nasyonalismo?

grupo o orden ng mgarelihiyoso at kilala bilang mga misyonerongunit hindi naman sila nagbibigay ng pantay na pagtingin sa mga paring Pilipino.

• Ipakita na ang paring sekular ay hindi nagkaroon ng pagkakataon na mamahala sa parokya

ng tatlong paring martir na pinatay sa pamamagitan ng garote. 2. Maaaring gumamit ng mga props na makikita sa loob ng silid-aralan. 3. Tiyakin ng lider na lahat ng kasapi ng pangkat ay may papel na gagampanan sa iiasagawang role playing na tatagal lamang ng isang minuto.

ng tatlong paring martir na pinatay sa pamamagitan ng garote. 2. Maaaring gumamit ng mga props na makikita sa loob ng silid-aralan. 3. Tiyakin ng lider na lahat ng kasapi ng pangkat ay may papel na gagampanan sa iiasagawang role playing na tatagal lamang ng isang minuto.

6. Bigyang-diin ang kaisipan sa Tandaan Mo sa LM at talakayin ang sagot.

Pagtataya Pasagutan ang bahaging Natutuhan Ko sa LM. Takdang Gawain Sagutin ang mga sumusunod na katanungan.

Ano ang merkantilismo? May kinalaman ba ito sa kolonisasyon?

Susi sa Pagwawasto. Gawain A

1, 2, 5, 6, 7, 8, 9 X 3, 4, 10 Gawain B

1. nalaman nilang maaari naman pala silang

maging kapantay ng mga Espanyol

2. Napadali ang paglalakbay sa pagitan ng

Espanya at Pilipinas dahil dito.

3. dahil siya ay may kaisipang liberal

4. pagkamatay ng tatlong pari

5. pinatay sa pamamgitan ng garrote

Page 14: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

14

Gawain C Gawing gabay sa pagmamarka ng Gawain ng mag-aaral ang nasa ibaba.

RUBRIC SA PAGMAMARKA NG DULA

Mga Pamantayan Puntos Nakuhang Puntos

1. Ipinakitang impormasyon sa dula

2. Angkop ang isinadula sa tema ng Gawain.

3. Maayos at makapukaw-pansin ang pagsasadula

Kabuuang Puntos

1

1- kung hindi sapat na naipakita ang impormasyon sa dula

2- kung sapat na naipakita ang

impormasyon sa dula

3- kung lubos na naipakita ang

impormasyon sa dula

2 1- kung hindi angkop sa tema ng gawain

2- kung angkop sa tema ng gawain 1- kung lubos na angkop sa tema ng

Gawain

3 1- kung hindi maayos ang dula 2- kung maayos ang dula 3 kung lubos na maayos at

makapukaw- pansin ang dula

Page 15: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

15

ARALIN 7 Ang Kaisipang “La Ilustracion” Takdang Panahon 1-2 araw Paksang Aralin Layunin: Nakapagtatalakay ng mga pandaigdigang pangyayari bilang konteksto ng

malayang kaisipan tungo sa pag-usbong ng pakikibaka ng bayan.

Nakapagpapaliwanag ng paglitaw ng kaisipang “La Ilustracion”. Paksa: Ang Kaisipang “La Ilustracion” Kagamitan: Task card, larawan Sanggunian: Code: K-12 AP5PKB-IV-c2

Regional Writeshop On The Development Of Instructional Materials (Ims) By Do It Yourself (Diy) Method In Hekasi V Makabayan Kasaysayang Pilipino V pahina 109-111 Pilipinas Kong Hirang pahina 215-216

https://link.quipper.com/en/classes/573ae8e53c4bee0aee000429/courses www.google.com/image Pamamaraan

A. Panimula 1. Ipalarawan ang nasa ibaba.

2. Itanong:

Anu-ano ang nalalaman mo tungkol sa kanila? Bakit kaya sila itinuturing na bayani?

3. Tanggapin lahat ng sagot ng mga mag-aaral. 4. Iugnay ang mga sagot sa aralin.

Nadama ng bayan ang pangangailangan ng pagbabago. Sa pamumuno ng mga batambatang Pilipinong kabilang sa mga ilustrado, binuo ang isang pangkat na nagtaguyod nito.

Page 16: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

16

B. Paglinang 1. Ilahad ang aralin sa pagpapasagot sa mga tanong sa Alamin Mo, LM. 1. Pakinggan ang mga sagot ng mga mag-aaral. Tanggapin lahat ng sagot nila. 2. Ipabasa ang tekstong tumatalakay sa merkantilismo bilang ekonomikong batayan ng

kolonyalismo. 3. Ipasagot ang mga tanong tungkol sa binasang teksto sa LM. 4. Ipagawa ang mga sumusunod.

Gawain A Individual Work

Ipaliwanag ang pamamaraan sa paggawa ng Gawain A sa LM.

Ipasulat ang kanilang mga sagot sa notbuk.

Gawain B Think Pair Share

Ipaliwanag ang pamamaraan sa paggawa ng Gawain B sa LM pahina ____.

Ipasulat ang kanilang sagot sa meta cards.

Gawing gabay sa pagmamarka ng Facebook Profile ang sumusunod na rubric.

RUBRIC SA PAGMAMARKA NG FACEBOOK PROFILE

Mga Pamantayan Puntos Nakuhang Puntos

1. Wasto ang ipinakitang impormasyon

tungkol sa napiling propagandista.

4

2. Angkop ang mga nakuhang datos para sa

gawain.

4

3. Maayos at organisado ang inilahad na

impormasyon sa Facebook profile.

2

Kabuoang Puntos

Gawain C

Group Work • Pangkatin ang mag-aaral sa apat. Bigyan ng taskcard ang bawat mag-aaral. Sabihin

na dapat nilang sundin ang mga sumusunod na pamamaraang nakasulat sa taskard. Pagkatapos, ibabalik ng mga lider ang taskcard sa guro, babalik sa upuan, mananatiling tahimik at hihintaying matapos ang ibang pangkat. Maaaring gumamit ng sariling rubric upang maging gabay sa pagmamarka sa gawain ng bawat pangkat

Page 17: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

17

Task Card Task Card Task Card Task Card

Pangkat I Pangkat II Pangkat III Pangkat IV

Mga Gawaing Dapat Sundin: 1. Kunin ng lider ang task card sa guro. 2. Gumawa ng poster tungkol sa pag-usbong ng kaisipang “La Ilustarcion”. 3. Ipaliwanag ang poster na ginawa. 4. Ibalik sa guro ang task card, bumalik sa upuan, manatiling tahimik at hintaying matapos ang ibang pangkat

Mga Gawaing Dapat Sundin: 1. Ang lider ng pangkat ang mag-aayos ng kanilan gagawing sabayang bigkasan. Ako, Ikaw, Tayo sa Kilusang Propaganda Sabay-sabay na bibigkasin: Lagi nating gunitain ang ginawang pagbabago sa Kilusang Propaganda sa tulong ng ating mga bayani na sina Marcelo H. Del Pilar, Graciano Lopez Jaena at marami pang iba. Na ang layunin mapabuti ang edukasyon, pagsasaka at kalakalan (3 bata ang magsasabi) Ako,Ikaw, Tayo sa Kilusang Propaganda ating pag-ibayuhin Upang bansa natin ay umunlad. Lahat: Ako, Ikaw,Tayong lahat maipahayag ang kalayaan at karapatan ng bawat Pilipino. Ang Kilusang Propaganda ang nagbunsod sa ating mga Plipino upang matamo ang pantay-pantay na pakikitungo sa kapwa natin Pilipino.

Debate, na gagawin lamang sa Loob ng Limang Minuto: Mga Paghahandang Dapat Gawin sa Loob ng Limang Minuto. 1. Maghanda para sa isang Debate 2. Ipakita sa klase ang mga sumusunod na Gawain: Talakayin kung makatarungan o hindi ang hinihinging mga pagbabago ng mga Pilipino sa panahong ito. • Mga batang gaganap bilang mga Espanyol. 3. Maaaring gumamit ng props na makikita sa loob ng silid-aralan upang mapaganda ang debate. 4. Lahat ng kasapi sa debate ay makikilahok upang maayos at mahusay na maisagawa ang hinihingi ng paksa.

Group Discussion 1. Pag-usapan ang mga obserbasyong isinagawa ng bawat pangkat. 2. Ang bawat kasapi ng pangkat ay dapat maka- pagsabi ng kani-kaniyang obserbasyon. 3. Bigyan ng lider ng kani- kaniyang bilang ang bawat kasapi sa bawat presentasyon na gagawan ng obserbasyon. 4. Isulat ang mga obserbasyon sa “show- me-board”.

Page 18: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

18

(1 Magsasalita) Mabuhay ang Kilusang Propaganda! Mabuhay ang Pilipino! (Lahat) Mabuhay!!!

Bigyang-diin ang kaisipan sa Tandaan Mo sa LM at talakayin ang sagot. Pagtataya Pasagutan ang bahaging Natutuhan Ko sa LM.

Page 19: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

19

Aralin 8 Mga Reaksyon sa Kolonyalismo

Takdang Panahon: 2-3 araw

Layunin

1. Nasusuri ang mga naunang pag—aalsa ng mga makabayang Pilipino

Natatalakay ang sanhi at bunga ng mga rebelyon at iba pang reaksyon ng mga

Pilipino sa kolonyalismo (halimbawa : pagtutol ng mga katutubong Pilipino laban sa

Kristyanismo , pagmamalabis ng mga Espanyol)

Paksang Aralin

Paksa : Mga Reaksyon sa Kolonyalismo

Kagamitan : larawan ng mga bayani, tsart, talambuhay, manila paper, panulat

Sanggunian : Learner’s Material p. ________

Kto 12 – AP5PKB IVe-3

Ang Lahing 110-111

Pilipinas Kong Hirang 5 p. 140-146

Pamamaraan

A. Panimula

1. Ipanuod sa mga bata ang isang video clip tungkol sa mga unang pag-aalsa.

2. Iproseso ang gawain sa pamamagitan ng pagtanong sa mga sumusunod:

a. Sino-sino ang mga unang Pilipino na nag-alsa laban sa mga Espanyol?

b. Anu-ano ang mga dahlan ng pag-aalsa ng mga Pilipino?

c. Magbigay ng mga lugar kung saan naganap ang ilang pag-aalsa laban sa

mga Espanyol.

B. Paglinang

1. Bigay ang opinyon mo tungkol sa salitang nakalahad. Hayaan ang bata ang

sumulat ng kanilang sagot.

2.

3.

Pag-aalsa

Page 20: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

20

2. Ipabasa sa mga mag-aaral ang LM, pp. _________

3. Pangkatin ang mga mag-aaral sa tatlong grupo

4. Bigyan ang bawat grupo ng manila paper.

5. Pangkatin ang mga nag-alsang Pilipino ayon sa kanilang dahilan at ibigay ang

naging bunga nito.

Dahilan Mga Namuno Resulta

Labis na Tributo o

Buwis

Paggawa

Relihiyon

6. Ipabasa sa klase ang rubric ng pangkatang gawain upang mapanatili ang

kaayusan sa klase.

7. Ipaulat ang mga gawa sa bawat pangkat ang kanilang output.

8. Ipagawa ang mga gawain sa Gawin Mo, p. _________ ng LM.

Gawain A

Ipasagot sa bawat mag-aaral ang Gawain.

Ipasulat ang mga sagot sa sagutang papel.

Bigyan ng sapat na panahon ang mga mag-aaral sa pagsagot sa gawain.

Ipawasto ang mga kasagutan.

Gawain B

Ipasagot sa bawat mag-aaral ang Gawain.

Ipasulat ang mga sagot sa notbuk

Bigyan ng sapat na panahon ang mga mag-aaral sa pagsagot sa gawain.

Ipawasto ang mga kasagutan.

Gawain C

Page 21: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

21

Ipasagot ang tanong sa mga mag-aaral.

Ipasulat ang sagot sa sagutang papel.

Ipaulat sa klase ang mga sagot.

Tanggapin lahat ng sagot.

9. igyan diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo, p. _______ ng LM.

Pagtataya

Ipasagot sa papel ang Natutuhan Ko, p. _______ ng LM.

Takdang Gawain

1. Bilang isang mag-aaral, paano mo ipinakikita ang iyong pananampalataya

sa iyong relihiyon? Isulat sa kwaderno ang iyong sagot.

Susi ng Pagwawasto

Gawain A

1. ____D____

____B____

2. ____D____

____B____

3. ____D____

____B____

4. ____D____

____B____

5. ____D___

____B___

Gawain B

1. Gabriela Silang

2. Hermano Pule

3. Francisco Dagohoy

4. Tamblot

5. Tapar

Gawain C

Tanggapin ang lahat ng kasagutan ng mga mag-aaral.

Natutuhan Ko

1. D

2. B

3. D

4. B

5. A

Page 22: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

22

Aralin 9 Pananaw ng mga Muslim sa Pagpapanatili ng Kanilang Kalayaan

Takdang Panahon: 1 araw

Layunin

1. Naipapaliwanag ang pananaw at paniniwala ng mga Sultanato (Katutubong Muslim) sa

pagpapanatili ng kanilang kalayaan

Paksang Aralin

Paksa : Pananaw ng mga Muslim sa Pagpapanatili ng Kanilang Kalayaan

Kagamitan : larawan ng mga muslim, tsart, manila paper, panulat

Sanggunian : Learner’s Material p. ________

Kto 12 – AP5PKB IVe-3

Pilipinas Kong Hirang p. 147-148

Pamamaraan

A. Panimula

1. Ganyakin ang mga bata sa pamamagitan ng pagpapakita ng mga larawan ng

mga sinaunang Muslim.

2. Iproseso ang Gawain saa pamamagitan ng pagtatanong ng mga sumusunod:

a. Anu-ano ang mga katangian ng mga Muslim?

b. Saan lugar sila sa Pilipinas matatagpuan?

B. Paglinang

1. Ilahad ang aralin sa pamamagitan ng susing tanong sa Alamin Mo sa LM, p. _____.

Itanong: Ano ang pamahalaang sultanato?

Bakit nahirapan ang mga Espanyol sa pagsupil sa mga Pilipinong Muslim?

2. Pakinggan ang mga sagot ng mag-aaral. Tanggapin ang lahat ng kanilang sagot.

3. Ipabasa ang tekstong naglalahad ng pagtatalakay sa mga katangian ng sultanato at

mga pananaw ng mga katutubong Muslim.

4. Ipasagot ang mga tanong tungkol sa binasang teksto sa LM, p. ____.

5. Ipagawa ang mga Gawain.

Gawain A

Ipaliwanag ang pamamaraan sa paggawa ng Gawain A sa LM, pahina _____

Ipasulat ang kanilang mga sagot sa notbuk.

Page 23: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

23

Gawain B

Pangkatin ang mga mag-aaral sa apat na pangkat.

Pasagutan ang tanong na nakalaan sa bawat grupo.

Bigyan ng sapat na oras ang bawat pangkat sa paggawa.

Ipaulat sa bawat pangkat ang kanilang output.

Gawain C

Ipasagot sa bawat mag-aaral ang gawain

Ipasulat ang sagot sa notbuk.

Bigyan ng sapat na oras ang bawat pangkat sa paggawa.

Ipawasto ang mga kasagutan.

6. Bigyan diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo, p. _______ng LM.

Pagtataya

Ipasagot sa papel ang Natutuhan Ko, p. _______ ng LM.

Susi sa Pagwawasto

Gawain A

1. / 2. / 3. / 4. × 5. /

Gawain C

1. C 2. D 3. B 4. E 5. A

Natutuhan Ko

1. A 2. B 3. A 4. D 5. D

Page 24: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

24

Mga Pagbabago sa Kolonya at Pag – usbong ng Pakikibaka ng Bayan (Ika-18 dantaon

hanggang 1815)

ARALIN 4 Pag - usbong ng Malayang Kaisipan at Naunang Pag - aalsa

Takdang Panahon: 5 araw

Layunin

1. Natataya ang partisipasyon ng iba’t-ibang rehiyon at sector (katutubo at kababaihan)

sa pakikibaka ng bayan.

Paksang Aralin

Paksa : Partisipasyon

Kagamitan : mga larawan, chart, video clips

Sanggunian : Ang Lahing Pilipino, Dakila at Marangal 5

Lazelle Rose Pelingo at Ela Rose Sablaon (Mga May Akda)

pp. 66 – 71, pp. 110 – 125

Isang Bansa, Isang Lahi

Evelina M. Viloria, Ed. D.

Maria Annalyn P. Gabuat

Mary Christine F. Quizol

Chona P. Reig

pp. 194 – 207

Curriculum Guide – AP5PKB-IVf-4

internet websites / internet links

o https://www.translate.com/english/francisco-dagohoy-ay-humantong-ang-

pinakamahabang-pag-aalsa-laban-sa-mga-espanyol-sa-pilipinas-sa-

ka/34326438

o http://elearning.nhcp.gov.ph/pinaglabanan-shrine/ang-kababaihan-sa-

himagsikan/

Pamamaraan

A. Panimula

1. Balitaan – pag-usapan ang mga kkasalukuyang pangyayari sa paligid sa

pamamagitan ng isang pag-uulat

2. Magpakita ng video clip/s mula sa youtube na nagpapakita ng pag-aalsa ng

mga Pilipino noong unang panahon na dumating ang mga Espanyol sa bansa

noong panahon ng Sultanato.

3. Itanong ang mga sumusunod na mga katanungan:

a. Sino ang mga unang naghimagsik sa pananakop ng mga kastila?

Page 25: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

25

b. Bakit sila tutol sa nais na pamumuno ng mga kastila?

c. Anu-ano kaya marahil ang saloobin ng mga sinaunang mga Pilipino

tungkol sa nais at mithiin ng mga Kastila na pamunuan ang mga Pilipino?

d. Anu-ano ang kanilang mga ginawa upang ipakita at ipahatid ang

kanilang mga saloobin sa mga kastila tungkol sa kanilang pananakop sa

bansa?

e. Kung mayroong hindi ibig ang pananakop ng mga kastila, sinu-sino

naman ang pumayag sa pananakop ng mga Kastila? Bakit?

f. Magbigay ng iyong saloobin ukol dito.

4. Sabihin sa mga mag-aaral na sa loob ng 5 araw ay pag-aaralan ng klase ang

mga iba’t-ibang rehiyon at sector ng kababaihan na nakibaka para sa bayan at

sa isusunod na lingo naman ay tungkol sa kalakalang galyon at mga epekto nito

sa mga Pilipino at sa bansa.

B. Paglinang

1. Ilahad ang aralin sa pagsasagot sa mga tanong sa Alamin Mo, LM, pahina

_____

2. Pakinggan ang mga sagot ng mga mag-aaral. Tanggapin ang lahat ng

kanilang mga kasagutan.

3. Tanungin ang mga mag-aaral kung sinu-sino ang mga kilala nila na nag-aklas

o namuno sa mga pag-aaklas laban sa mga kastila? Tanungin kung sinu-sino

ang mga kilala nilang mga babae na nag-aklas laban sa mga kastila.

3. Ipakita sa mga mag-aaral ang mga larawan o video clips ng mga naunang

mga pag-aaklas laban sa mga kastila. Itanong ang mga sumusunod na mga

katanungan:

a. Sinu-sino ang mga nabanggit na mga tauhan na nakibaka para sa

bayan?

b. Sa paanong paraan sila nakibaka laban sa mga kastila?

c. Bakit nila ginawa nga kanilang pakikibaka?

d. Anu-ano ang naging epekto o bunga nga kanilang pakikibaka?

4. Bigyan ng panahon ang mga mag-aaral na tukuyin kung anu-ano ang naging

partisipasyon ng iba’t-ibang rehiyon at sektor sa pakikibaka laban sa mga

Kastila. Ibigay sa bawat pangkat ang mga sumusunod na gabay na maari nilang

hanapin:

a. Mga kababaihan

b. Mga pangkat o samahan ng relihiyon

c. Mga nagmula sa iba’t ibang rehiyon o lalawigan

4. Pag-uulat ng mga pangkat ayon sa gabay ng guro.

5. Pagtatalakay at pagsusuri sa mga ulat ng bawat pangkat.

6. Paggawa ng bawat pangkat ng Table na naglalaman ng mga sumusunod ayon

sa nakatalagang paksa:

a. tao o pangkat na nakibaka

b. taon o panahon ng pakikibaka

c. mga kasama sa pakikibaka

d. dahilan ng pakikibaka

e. epekto nga pakikibaka

7. Pag-uulat ng bawat pangkat ayon sa gabay ng guro.

Page 26: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

26

8. Pagsusuri at pagtalakay sa ulat ng bawat pangkat.

9. Pasagutan sa mga mag-aaral ang tsart upang matukoy kung anu-ano o sinu-

sino ang tinutukoy na kaugnay na salita na nasa gitna ng buong Graphic

Organizer:

A.

B.

Mga kababaihan na nakibaka at

ang kanilang mga ginawa

Mga bahagi ng pangkat ng mga mangagawa na

nakibaka at ang kanilang mga ginawa

Page 27: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

27

C.

10. Pag-uulat ng bawat pangkat ayon sa gabay ng guro.

11. Pagsusuri at pagtatalakay ng mga kasagutan.

12. Ipagawa sa mga mag-aaral ang mga sumusunod na mga gawain sa Gawain

Mo mula sa LM, pp. _____

Gawain A

Pasagutan sa mga mag-aaral ang mga katanungan sa Gawain A

kapag natapos na ang aralin tungkol sa panimula ng pakikibaka ng

iba’t ibang rehiyon at sector sa bansa.

Gawain B

Piliin mula sa kahon ng mga salita na angkop na kasagutan

batay sa pangungusap sa bawat bilang.

Gawain C

Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga katanungan.

Gawain D

Unawain ang mga pangungusap. Tukuyin kung ito ay katotohanan

o hindi

Mga pakikibaka sanhi ng relihiyon

at ang kanilang mga ginawa

Page 28: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

28

13. Talakayin kasama ng mga mag-aaral ang mga naging bunga o kinahitnan ng

mga pakikibaka na binigyang partisipasyon ng iba’t ibang rehiyon at sector sa

bansa laban sa mga kastila.

14. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo, pp. ___ ng LM.

Pagtataya

Pasagutan ang Natutuhan Ko sa pp. ___ ng LM.

Takdang Aralin

Sumulat ng limang kahalagahan na naidulot ng pakikibaka ng iba’t ibang rehiyon at

sector laban sa mga kastila.

Pangwakas na Gawain

Punan ng tamang kasagutan ang tsart na nasa ibaba.

DAHILAN NAMUNO LUGAR

Labis na Tributo o Buwis

1.

2.

3.

Paggawa

4.

5.

6.

Relihiyon

7.

8.

9.

RUBRICS

Pangtalakayan

Pamantayan 1 2 3 Puntos

Sarili Klase

Kaayusan Magulo Minsan maayos, minsan magulo

Naging maayos mula simula hanggang matapos

Ingay Maingay ang lahat ng kasapi

May ilang kasapi na maingay

Maayos na nagsalita ang lahat ng kasapi

Resulta Walang naibabahagi

Kaunti l;amang ang naibabahagi

Maraming naibahagi sa klase

Kabuuang Puntos

Page 29: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

29

Pagsasalita sa Klase

Pamantayan 1 2 3 Puntos

Sarili Klase

Boses Mahina Katamtaman Malakas

Pagsasagot at Pagpapaliwanag

Maikli at hindi wasto

Maikli ngunit wasto

Mahusay at maraming paliwanag

Pagtayo Hindi maayos Maayos paminsan-minsan

Nananatiling maayos

Pakikiugnay Nakayuko Sa guro lamang tumitingin

Tumitingin sa guro

Kabuuang Puntos

Page 30: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

30

Mga Pagbabago sa Kolonya at Pag – usbong ng Pakikibaka ng Bayan (Ika-18 dantaon

hanggang 1815)

ARALIN 4 Pag - usbong ng Malayang Kaisipan at Naunang Pag - aalsa

Takdang Panahon: 5 araw

Layunin

1. Natatalakay ang kalakalang galyon at ang epekto nito sa bansa.

Paksang Aralin

Paksa : Implikasyon ng mga Naunang Pag-aalsa

Kagamitan : mga larawan, chart, video clips, manila paper, tiled print-outs

Sanggunian : Banghay Aralin sa MAKABAYAN 5, Hekasi V Pokus: Kasayasayan 2003 Edition

Huminada B. Balbuena

pp. 44 – 46

Ang Lahing Pilipino, Dakila at Marangal

Lazelle Rose Plingo at Ela Rose Sablaon

pp. 32 – 36

Isang Bansa, Isang Lahi

Evelina M. Viloria, Ed. D.

Maria Annalyn P. Gabuat

Mary Christine F. Quizol

Chona P. Reig

pp.160 – 167

Curriculum Guide – AP5PKB-IVh-6

Pamamaraan

A. Panimula

1. Balitaan – pag-usapan ang mga kasalukuyang pangyayari sa paligid sa

pamamagitan ng isang pag-uulat

2. Magpakita ng mga larawan ng mga Pilipinong hindi nalipat ng tirahan noong

unang panahon. Hayaang tukuyin ng mga mag-aaral kung anu-ano ang kanilang

mga napansin o napapansin sa mga larawang Pilipinas.

3. Balik aral – Magpakita ng larawan ng daungan ng Maynila. Ipaliwanag na dati

ay hindi pa ito nabubuksan. Talakayain sa mga mag-aaral kung anu-ano ang

mga maaring naging epekto ng pagbubukas ng daungan ng Maynila sa

kalakalan ng bansa.

Page 31: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

31

4. Pagpapakita ng larawan tungkol sa aralin tulad ng sistema ng sinaunang

kalakalan sa bansa (barter), merkantilismo, daungan ng Maynila, galyon, iba’t

ibang uri ng halaman na dala ng kalakalang galyon

5. Sabihin sa mga mag-aaral na sa loob ng 5 araw ay pag-aaralan ng klase ang

kalakalang galyon at mga epekto nito sa mga Pilipino at sa bansa at sa susunod

na lingo naman ay ang pagkakawatak-watak at pagkakaisa ng mga Pilipino sa

mga mahahalagang pangyayari at ang mga epekto nito sa naunang mga pag-

aalsa ng mga Pilipino.

B. Paglinang

1. Ilahad ang aralin sa pagsasagot sa mga tanong sa Alamin Mo, LM, pahina

_____

2. Pakinggan ang mga sagot ng mga mag-aaral. Tanggapin ang lahat ng

kanilang mga kasagutan.

3. Ipasagot sa mga mag-aaral ang ga sumusunod na mga katanungan:

a. Nakinabang ba ang mga katutubo sa kalakalang galyon? Sa paanong

paraan kaya?

b. Bakit napabayaan ng mga pinunong –bayan ang pagpapaunlad sa

agrikultura at industriya ng bansa?

c. Anu-ano ang mga naging epekto ng kalakalang galyon sa mga Pilipino

lalo’t higit sa kanilang pamumuhay?

4. Ipabasa at talakayin sa klase kung anu-ano ang dahilan kung bakit hindi

napaunlad ang mga lupang sakahan ng mga Pilipino noong panahon ng

pananakop ng mga espanyol.

5. Talakayin ang mga naging epekto ng kalakalang galyon sa buhay ng mga

Pilipino. Pangkatin ang mga mag-aaral upang mapag-usapan nila ang mga

naging epekto ng kalakalang galyon sa mga Pilipino at hayaang iulat ng bawat

pangkat ang kanilang napag-usapan. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng

nakatalagang kanilang pag-uusapan sa pangkat:

a. agrikultura (pananim)

b. kalikasan

c. industriya

d. pamilya

e. pakikipagkalakalan

6. Pag—uulat sa gabay ng guro.

7. Pagsusuri at pagtatalakay sa mga iniulat ng bawat pangkat.

8. Hayaang tukuyin at pangkatin ng mga mag-aaral kung alin sa kanilang mga

nabanggit ang mabubuti at hindi mabuting epekto ng kalakalang galyon sa mga

Pilipino.

9. Pag-uulat sa gabay ng guro

Pagsusuri at pagtatalakay sa mga iniulat ng bawat pangkat.

10. Ayon sa mga napag-usapan, pabunutin ng salita na nakasulat sa mga papel

na tiniklop ang bawat pinuno ng pangkat. Ang kanilang nabunot ay gagawan nila

ng isang role play batay sa kung anu-ano ang mga naging epekto ng kalakalang

galyon sa Pilipinas gayundin sa mga Pilipino.

11. Pagsasadula ng bawat pangkat sa bagay ng guro.

Page 32: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

32

12. Matapos ang pagpapakita ng dula ng bawat pangkat, itanong sa mga mag-

aaral kung ano ang kanilang saloobin dito.

13. Ipagawa ang mga Gawain sa Gawin Mo, pp. ____

Gawain A

Pasagutan sa mga mag-aaral ang mga katanungan sa Gawain A

kapag natapos na ang aralin tungkol sa panimula ng kalakalang

galyon.

Gawain B

o Ipagawa sa mga mag-aaral ang pagpapangkat at hayaang

pag-usapan ng pangkat ang mga epekto ng kalakalang

galyon sa bansa.

o Bigyan ng panahon na makapag-isip at makapaghanda

ang bawat pangkat para sa kanilang pag-uulat.

Gawain C

Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga katanungan.

Gawain D

Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga katanungan.

13. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo, pp. ___ ng LM.

Pagtataya

Pasagutan ang Natutuhan Ko sa pp. ___ ng LM.

Takdang Aralin

Bumuo ng isang maikling awit / rap / jingle na naglalaman ng aralin.

Pangwakas na Gawain

Punan ang tsart na nasa ibaba kung anu-ano ang mga mabubuti at hindi mabuting

naidulot ng Kalakalang Galyon sa mga Pilipino at sa bansa.

MABUTI DI MABUTI

.

Page 33: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

33

RUBRICS

Pangtalakayan

Pamantayan 1 2 3 Puntos

Sarili Klase

Kaayusan Magulo Minsan maayos, minsan magulo

Naging maayos mula simula hanggang matapos

Ingay Maingay ang lahat ng kasapi

May ilang kasapi na maingay

Maayos na nagsalita ang lahat ng kasapi

Resulta Walang naibabahagi

Kaunti l;amang ang naibabahagi

Maraming naibahagi sa klase

Kabuuang Puntos

Pagsasalita sa Klase

Pamantayan 1 2 3 Puntos

Sarili Klase

Boses Mahina Katamtaman Malakas

Pagsasagot at Pagpapaliwanag

Maikli at hindi wasto

Maikli ngunit wasto

Mahusay at maraming paliwanag

Pagtayo Hindi maayos Maayos paminsan-minsan

Nananatiling maayos

Pakikiugnay Nakayuko Sa guro lamang tumitingin

Tumitingin sa guro

Kabuuang Puntos

Malikhaing Pagtatanghal ng Dula o Role Play

Pamantayan 1 2 3 Puntos

Sarili Klase

Kahandaan Maraming nagkamali

May ilang hindi handa o nagkamali

Napakaayos at walang pagkakamali

Impact o dating sa klase

Mahina lamang ang palakpak

Katamtaman ang palakpak

Malakas ang palakpak

Angkop sa pinag-aralan o

topic

Walang kaugnayan sa pinag-aralan ang ipinakita

Ilang bahagi lamang ng pinag-aralan ang ipinakita

Lahat ng napag-aralan ay makikita sa dula / role play

Kabuuang Puntos

Page 34: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

34

Mga Pagbabago sa Kolonya at Pag – usbong ng Pakikibaka ng Bayan (Ika-18 dantaon

hanggang 1815)

ARALIN 4 Pag - usbong ng Malayang Kaisipan at Naunang Pag - aalsa

Layunin

1. Nababalangkas ang pagkakaisa o pagkakawatak-watak ng mga Pilipino sa mga

mahahalagang pangyayari at mga epekto nito sa naunang mga pag-aalsa laban sa

kolonyalismong Espanyol.

Paksang Aralin

Paksa : Implikasyon ng mga Naunang Pag-aalsa

Kagamitan : mga larawan, chart, video clips, tiled print-outs, ppt. presentation, speaker

Sanggunian : Ang Lahing Pilipino, Dakila at Marangal 5

Lazelle Rose Pelingo at Ela Rose Sablaon (Mga May Akda)

pp. 110 – 125

Isang Bansa, Isang Lahi

Evelina M. Viloria, Ed. D.

Maria Annalyn P. Gabuat

Mary Christine F. Quizol

Chona P. Reig

194 – 207

Curriculum Guide – AP5PKB-IVg-5

Internet : www.youtube.com

Pamamaraan

A. Panimula

1. Balitaan – pag-usapan ang mga kasalukuyang pangyayari sa paligid sa

pamamagitan ng isang pag-uulat.

2. Pangkatin ang mga mag-aaral at hayaan ang bawat pangkat na gumawa ng

isang maikling awit o rap o jingle na may kaugnayan sa nakaraang pinag-aralan.

3. Pagpapamalas ng awit/rap/jingle ng bawat pangkat sa gabay ng guro.

4. Magpakita ng 2 video clip kung saan ay sa isa ay nagtagumpay ang

paghihimagsik o ng pakikibaka laban sa mga kastila at sa isa naman ay hindi

nagtagumpay ang naging paghihimagsik. Itanong ang mga sumusunod:

a. Ano ang dahilan ng kanilang pakikibaka?

b. Laban kanino ang kanilang pakikibaka?

c. Batay sa iyong napanood, nagtagumpay ba sila sa kanilang

pakikibaka? Bakit?

Page 35: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

35

d. Maliban sa iyong napanood, anu-ano pa kaya ang iba pang mga

maaring maging dahilan kung bakit ang pakikibaka ay hindi

nagtatagumpay?

5. Sabihin sa mga mag-aaral na sa loob ng 5 araw ay pag-aaralan ng klase ang

mga pagkakaisa o pagkakawatak-watak ng mga Pilipino sa mga mahahalagang

pangyayari at mga epekto nito sa naunang mga pag-aalsa laban sa

kolonyalismong Espanyol.

B. Paglinang

1. Ilahad ang aralin sa pagsasagot sa mga tanong sa Alamin Mo, LM, pahina

_____

2. Pakinggan ang mga sagot ng mga mag-aaral. Tanggapin ang lahat ng

kanilang mga kasagutan.

3. Bigyan ng meta cards ang bawat nabuong pangkat at hayaang paghiwalayin

nila ang mga pag-aaklas kung ito at nagtagumpay o kaya naman ay kung hindi

ito nagtagumpay.

Mga nilalaman ng Meta cards:

o Lakandula

o Sumuroy

o Katipunan

o Propaganda

o Tamblot

o Dagohoy

o Hermano Pule

o Diego at Gabriela silang

o Reporma

3. Pag-uulat ng bawat pangkat ayon sa gabay ng guro.

4. Pagtatalakay at pagsusuri sa ulat ng bawat pangkat.

5. Pagpapakita ng video clip/s tungkol king Diego Silang at Gabriela Silang

6. Bigyan ng panahon ang mga mag-aaral na makabuo ng isang maikling dula

na nagpapakita kung papaano nagsimula ang pag-aaklas at kung ano ang

naging kinahinatnan ng pag-aaklas at kung anu-ano ang mga naging dahilan

kung bakit hindi ito naging matagumpay o hindi.

7. Pagsasadula ng mga pangkat ayon sa gabay ng guro.

8. Pagtatalakay at pagsusuri sa mga dula ng bawat pangkat.

9. Pasagutan sa mga mag-aaral o sa bawat pangkat ang mga sumusunod na

graphic organizer upang matukoy kung anu-ano ang mga mabuti at hindi

mabuting pangyayari na naging dahilan upang maging matagumpay o hindi

ang kanilang pag-aaklas.

Page 36: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

36

Page 37: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

37

Page 38: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

38

12. Ipagawa sa mga mag-aaral ang mga sumusunod na mga gawain sa Gawain

Mo mula sa LM, pp. _____

Gawain A

Pasagutan sa mga mag-aaral ang mga katanungan sa Gawain A

kapag natapos na ang ang unang aralin.

Gawain B

Piliin ang titik ng tamang kasagutan.

.

Gawain C

Tukuyin kung ang mga sumusunod na mga pangungusap ay

Sanhi o Bunga.

Gawain D

Mula sa mga posibleng kasagutan sa kahon, tukuyin kung alin

ang tinutukoy sa bawat pangungusap.

13. Talakayin kasama ng mga mag-aaral kung anu-ano ang mga kadahilan

upang maging matagumpay ang mga naganap na pag-aaklas o rebolusyon

gayundin ang mga dahilan kung bakit karamihan sa mga ito ay hindi naging

matagumpay.

14. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo, pp. ___ ng LM.

Pagtataya

Pasagutan ang Natutuhan Ko sa pp. ___ ng LM.

Takdang Aralin

Sumulat ng limang kahalagahan na naidulot ng pakikibaka ng iba’t ibang rehiyon at

sector laban sa mga kastila.

Pangwakas na Gawain

Pangkatin ang mga mag-aaral. Hayaang talakayin ng bawat pangkat kung ano ang

naging dahilan ng pagkabigo ng mga relbolusyon o pakikibaka para sa bayan at kung ano dapat

ang ginawa ng mga Pilipino noong unang panahon upang naiwasan sana ang mga pangyayari.

Page 39: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

39

RUBRICS

Pangtalakayan

Pamantayan 1 2 3 Puntos

Sarili Klase

Kaayusan Magulo Minsan maayos, minsan magulo

Naging maayos mula simula hanggang matapos

Ingay Maingay ang lahat ng kasapi

May ilang kasapi na maingay

Maayos na nagsalita ang lahat ng kasapi

Resulta Walang naibabahagi

Kaunti l;amang ang naibabahagi

Maraming naibahagi sa klase

Kabuuang Puntos

Pagsasalita sa Klase

Pamantayan 1 2 3 Puntos

Sarili Klase

Boses Mahina Katamtaman Malakas

Pagsasagot at Pagpapaliwanag

Maikli at hindi wasto

Maikli ngunit wasto

Mahusay at maraming paliwanag

Pagtayo Hindi maayos Maayos paminsan-minsan

Nananatiling maayos

Pakikiugnay Nakayuko Sa guro lamang tumitingin

Tumitingin sa guro

Kabuuang Puntos

Malikhaing Pagtatanghal ng Dula o Role Play

Pamantayan 1 2 3 Puntos

Sarili Klase

Kahandaan Maraming nagkamali

May ilang hindi handa o nagkamali

Napakaayos at walang pagkakamali

Impact o dating sa klase

Mahina lamang ang palakpak

Katamtaman ang palakpak

Malakas ang palakpak

Angkop sa pinag-aralan o

topic

Walang kaugnayan sa pinag-aralan ang ipinakita

Ilang bahagi lamang ng pinag-aralan ang ipinakita

Lahat ng napag-aralan ay makikita sa dula / role play

Kabuuang Puntos

Page 40: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

40

ARALIN 7. Implikasyon ng mga Naunang Pag-aalsa

Takdang Araw: 5 araw

Layunin

1. Nakapagbibigay-katwiran sa mga naging epekto ng mga unang pag-aalsa ng mga

makabayang Pilipino sa pagkamit ng kalayaan na tinatamasa ng mga mamamayan

sa kasalukuyang panahon.

2. Nakabubuo ng kamalayan ukol sa mga pangyayaring naganap bago nakamit ang

kasarinlan.

Paksang Aralin

Paksa: Implikasyon ng mga Naunang Pag-aalsa

Kagamitan: powerpoint presentation, video clip,

Sanggunian: K to 12 – AP5PKB-IVi-7

Pilipinas Kong Hirang 5, Eleanor D. Antonio et. al., ph. 140-141,146-147

Pamamaraan

A. Panimula

1. Magpakita ng larawan. Ipalarawan ito sa mga bata.

2. Itanong:

Ano kaya ang naging dahilan ng pag-aaalsa ng mga sinaunang Pilipino?

Ano kaya ang sitwasyon natin ngaun kung hindi nagkaroon ng mga pag-aalsa?

Page 41: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

41

Sa palagay ninyo, ano kaya ang naidulot ng hindi mabilang na pag-aalsa ng mga

sinaunang Pilipino?

2. Isulat sa pisara ang mga sagot ng mga bata.

3. Iugnay ang mga ito sa aralin.

B. Paglinang

1. Ilahad ang aralin gamit ang mga susing tanong sa Alamin Mo, LM, pahina ___

2. Magdaos ng brainstorming kaugnay ng mga tanong. Tanggapin lahat ang sagot ng mag-

aaral.

3. Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p. ___

4. Talakayin ang paksa.

5. Ipagawa ang mga Gawain A-C.

Ipabigay ang mga tanong sa Gawain A.

Talakayin ang sagot ng mga bata.

Ipagawa ang Gawain B, p. _____. Ipasulat ang sagot sa notbuk.

Ipangkat ang klase at ipagawa ang Gawain C.

6. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p_____

Pagtataya

Ipagawa ang Natutuhan Ko, ph. ___ ng LM

Takdang Aralin

Gumawa ng likhang sining na maaring magpakita ng iyong pagpapahalaga sa kasarinlan na

tinatamasa ng ating bansa.

Susi ng Pagwawasto

Gawain A

1. Pang-aabuso ng mga opisyal na Espanyol

2. Pangkawala ng kalayaan

3. Sapilitang paggawa

4. Pangangamkam ng lupa

5. Pagpapataw ng mataas ng buwis.

Page 42: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

42

Gawain B

Dahilan ng pagkabigo ng pag-aalsa

a. pagkakawatak-watak ng mga Pilipino

b. kakulangan sa pinunong may kaalaman sa pakikidigma

c. kakulangan sa armas

d. kawalan ng plano at pagsanib ng ilan Pilipino sa mga Espanyol.

Gawain C

Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Poster

Pamantayan Pinakamahusay 4-5

Mahusay-husay 2-3

Mahusay 0-1

Kawastuhan ng Diwang nais Ipahayag

Malinaw ang mensaheng nais iparating.

Hindi gaanong malinaw ang mensahe.

Malabo ang mensahe.

Malikhaing Pagbubuo at Paggamit ng mga Materyales

Epektibo ang mga materyales, nakadagdag sa ikahuhusay ng pagtatanghal.

Hindi gaanong epektibo

Walang bisa ang materyales.

Nilalaman Malawak ang kaalamang ibinahagi

Hindi gaanong malawak ang kaalamang ibinahagi.

Walang bagong kaalaman na ibinahagi.

Natutuhan Ko

1. Tama

2. Mali

3. Tama

4. Tama

5. Tama

Page 43: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

43

ARALIN 9 Ang Kahalagahan ng Pagganap ng Sariling Tungkulin sa Pagbuo

ng Nasyon

Takdang Araw: 5 araw

Layunin

Naipapahayag ang saloobin sa kahalagahan ng pagganap ng sariling tungkulin sa pagsulong

ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon

Paksang Aralin

Paksa: Ang Kahalagahan ng Pagganap ng Sariling Tungkulin sa Pagbuo ng Nasyon

Kagamitan: powerpoint presentation, manila paper, pentel pen

Sanggunian: K to 12 – AP5PKB-IVj-8

Araling Panlipunan 4, Teacher’s Guide

https://link.quipper.com/en/classes/573ae1223c4bee1eef0002f5/courses

https://www.google.com

Pamamaraan

A. Panimula

1. Pagkakaroon ng balitaan na may kaugnayan sa paksang tatalakayin.

2. Ipabasa nang malakas ang tula. Bigyang-konteksto ito.

Magpakita ng mga larawan sa klase.

Nagkalat na kabataan sa ilalim ng tulay

Masasaya at malulusog na kabataan

Naggagandahang tulay at parke

Nag-aaral na mga kabataan, magandang pasilidad ng paaralan

Nakalbong kalikasan

Nakangiting mga pahinante o manggagawa

Mayabong na kalikasan

Payapang komunidad

3. Tanungin ang mga mag-aaral kung ang larawan ay nagpapakita ng kaunlaran o hindi.

Tanungin din kung bakit nila ito nasabi.

4. Itanong: Paano makatutulong sa pagsulong at pag-unlad ng bayan ang sarili mong

pagpapaunlad ng mga ito?

B. Paglinang

1. Ilahad ang aralin sa pamamagitan ng susing tanong sa Alamin Mo sa LM p. _____.

Tanggapin lahat ang sagot ng mag-aaral.

2. Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p. ___

3. Talakayin ang paksa.

Page 44: ARALING PANLIPUNAN - alonot.com · Pamantayan sa Pagbibigay ng Puntos sa Dula-dulaan Pamantayan Pinakamahusay 4-5 Mahusay-husay 2-3 Mahusay 0-1 Pagbibigay ng Diyalogo Malinaw, angkop

44

4. Ipagawa ang mga Gawain A-C.

Ipasagot ang mga tanong sa Gawain A.

Talakayin ang sagot ng mga bata.

Ipagawa ang Gawain B, p. _____.

Ipagawa ang Gawain C, p._____. Talakayin at iwasto ang mga sagot ng bata.

5. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p_____.

Pagtataya

Ipasagot ang Natutuhan Ko, ph. _______