การคํานวณโหลด load calculation การคํานวณโหลด...
TRANSCRIPT
การคานวณโหลดLoad CalculationการคานวณโหลดLoad Calculation
การคานวณโหลดแบงไดเปน 3 สวน
• การคานวณโหลดวงจรยอย
• การคานวณขนาดวงจรสายปอน
• การคานวณขนาดวงจรประธาน
การคานวณโหลด
สงทตองคานวณสาหรบวงจรยอย
• ขนาดพกดของวงจรยอย
• ขนาดสายไฟฟาสาหรบวงจรยอย ( ขนาดไมนอยกวา 2.5 mm2 )
• ขนาดทอหรอรางเดนสายไฟฟา
การคานวณโหลดวงจรยอย
โดยทวไปแบงโหลดในวงจรยอย เปน 4 ประเภท
1. วงจรยอยแสงสวาง
2. วงจรยอยเตารบ
3. วงจรยอยเฉพาะ
4. วงจรยอยผสม (ควรหลกเลยง)
• วงจรยอยโดยทวไปจะเปนโหลดชนดเดยวกนทงหมด
ประเภทโหลดวงจรยอย
วงจรยอยแสงสวาง
• ประกอบดวย วงจรยอยแสงสวางเทานน
• พกดวงจรยอย คอ 5, 10, 15 และ 20 A.
• นยมกาหนดขนาดพกดวงจรยอยแสงสวางเปน 15 หรอ 20 A. เพอความสะดวกและประหยด (จานวนวงจรนอยลง)
• โหลดแสงสวางขนาดใหญ ตองออกแบบจากโหลดทตดตงจรง แตขนาดพกดวงจรยอยตองไมเกน 50 A.
ขนาดโหลดแสงสวางสงสดในแตละวงจรยอย (VA)
ระดบแรงดน (V)
ขนาดวงจรยอย
5 A. 10 A. 15 A. 20 A.
220 880 1760 2640 3520
230 920 1840 2760 3680
** คดท CB ทางานท 80 % **
• คดขนาด 180 VA. ตอ 1 เตารบ
• เลอกใชวงจรยอยขนาด 5, 10, 15 หรอ 20 A.
• มกกาหนดวงจรยอยเตารบทวไป มจานวนเตารบไมเกน 10 ตว
• สาหรบวงจรเตารบของเครองใชไฟฟาขนาดใหญทตดตงถาวร ใหคดจากโหลดทตดตงจรง
• ขนาดพกดวงจรยอยเตารบทวไปขนาด 15 A. สามารถเลอกใชสาย THW ขนาด 2.5 mm2 เดนสายในทอได (18 A)
วงจรยอยเตารบ
• วงจรยอยทจายใหกบเครองใชไฟฟาชนดเดยวเทานน
• ขนาดพกดวงจรยอยคดจากขนาดโหลดทตดตงจรง
• สามารถหาขนาดโหลดไดจาก
- เครองใชไฟฟาทวไป แผนปายประจาเครอง (name plate)
- มอเตอรไฟฟา คานวณตามวธการของการคานวณมอเตอรไฟฟา
วงจรยอยเฉพาะ
วงจรยอยผสม
• ประกอบดวยโหลดของอปกรณไฟฟาตงแต 2 ชนดขนไป
• ควรหลกเลยงการออกแบบวงจรยอยประเภทน เนองจากยงยาก
ขนตอนการออกแบบวงจรยอย
1. จาแนกโหลดเพอพจารณาจดโหลดในแตละวงจรยอย
2. คานวณคากระแสของแตละวงจรยอย (อานจาก name plate ได)
3. เลอกขนาดพกดของแตละวงจรยอย (อปกรณปองกนกระแสเกน)
4. เลอกขนาดสายสาหรบแตละวงจรยอย รวมถงสายดนของแตอปกรณไฟฟาดวย
5. เลอกขนาดทอรอยสายของแตละวงจรยอย
6. เลอกขนาดอปกรณอนๆ เชน เครองควบคมมอเตอร เปนตน
การคานวณโหลดสาหรบสายปอน
โหลดสายปอนตองคานวณตามขอกาหนดดงตอไปน
1. สายปอนตองมขนาดกระแสเพยงพอสาหรบการจายโหลดและตองไมนอยกวาผลรวมของโหลดในวงจรยอยเมอใชดมานแฟคเตอร
2. สามารถใช Demand Factor ไดตามตาราง ว.ส.ท. ท 3-1, 3-2, 3-3
3. เตารบในอาคารทอยอาศยทตอเครองใชไฟฟาททราบโหลดแนนอนใหคานวณโหลดจากเตารบทมขนาดสงสด 1 เครองรวมกบรอยละ 40 ของขนาดโหลดในเตารบทเหลอ
4. Demand Factor ใชสาหรบสายปอนเทานน หามใชกบวงจรยอย
การคานวณโหลดสาหรบสายประธาน
• นาโหลดทกแผงจายไฟทงหมดในระบบ มารวมกน
• สายประธานตองมขนาดกระแสเพยงพอสาหรบการจายโหลดและตองไมนอยกวาผลรวมของโหลดทงหมดในอาคารเมอใชดมานแฟคเตอร
การจดทารายการโหลด (Load Schedule)
• ทาใหงายตอการออกแบบ และ การเพมเตม Load ในอนาคต
• มรายละเอยดของแตละวงจรยอยอยางชดเจน
• งายตอการจดโหลดใหสมดลกน 3 เฟส (Load Balancing)
• แบบฟอรม เหมอนการจดวงจรจรงใน กลอง Load Center หรอ Consumer Unit
• สามารถคานวณหาโหลดสายปอนได
ขนตอนการจดทารายการโหลด
1. รวมโหลดของแตละวงจรยอย โดยแบงเปน วงจรยอยแสงสวาง, วงจรยอยเตารบ, วงจรยอยเฉพาะ, วงจรยอยเครองปรบอากาศ และวงจรยอยมอเตอร
2. จดเรยงวงจรยอยแสงสวางลงในแบบฟอรมกอนเปนลาดบแรก โดยใชหมายเลขวงจรยอยเรยงตามลาดบเฟส คอ 1(A), 3(B), 5(C) ตามดวย 2(A), 4(B), 6(C) และ 7(A), 9(B), 11(C) และตอไปเรอยๆ จบครบทกวงจรยอยแสงสวาง ทงนเพอทจะเปนการทาใหเกดความสมดลระหวางเฟสนนเอง
ขนตอนการจดทารายการโหลด
3. จดเรยงวงจรยอยเตารบในลาดบตอมา โดยใชหมายเลขวงจรยอยตอจากหมายเลขวงจรยอยแสงสวาง และพยายามจดใหเกดความสมดลกนเองเทาทจะทาได
4. จดเรยงวงจรยอยของโหลดเฉพาะในลาดบถดไป ถามโหลดเฉพาะหลายชดกใหพยายามจดโหลดใหเกดความสมดลเชนเดยวกน
5. จดเรยงวงจรยอยเครองปรบอากาศ และพยายามทาใหโหลดสมดลดวย
6. จดเรยงวงจรยอยมอเตอรเปนลาดบสดทาย และพยายามทาใหโหลดสมดลเชนกน
ขนตอนการจดทารายการโหลด
7. หลงจากจดเรยงวงจรยอยตางๆ แลว อาจมการเผอวงจรยอยสารองในอนาคตเพมเตม โดยวงจรยอยสารองนอาจเปนวงจรยอยวาง (Space Branch Circuit) หรอ วงจรยอยทมเซอรกตเบรกเกอร (Spare Branch Circuit) สาหรบวงจรยอยสารองนยงไมมการจายโหลดจรงจงยงไมมการตดตงสายไฟฟา
ขนตอนการจดทารายการโหลด
8. ทาการรวมโหลดของแตละเฟส แลวตรวจสอบวาโหลดแตละเฟสสมดลหรอไม (ความแตกตางของโหลดแตละเฟสไมเกน 20 %) ถาโหลดไมสมดล ใหทาการยายโหลด (สลบหมายเลขวงจร) เพอใหโหลดแตละเฟสมความสมดลขน
9. ทาการรวมโหลดทงหมดเขาดวยกน จะไดโหลดตดตงทงหมด (Total Connected Load) ของแผงโหลดวงจรยอย
10. คานวณหาขนาดของสายปอน และขนาดของอปกรณปองกนสายปอนรวมถงขนาดของทอรอยสาย
ตวอยาง 1จงแสดงการคานวณเพอจดทารายการโหลด ของบานพกอาศยหลงหนง ในเขต กฟน. ซงมโหลดไฟฟาดงน
- หลอดฟลออเรสเซนตขนาด 3x36 W- หลอดฟลออเรสเซนตขนาด 1x18 W- เตารบใชงานทวไป- เครองทานาอนขนาด 3,500 W
- เครองปรบอากาศขนาด 12000 BTU (1,500 VA)
15 ชด20 ชด30 ชด2 ชด
3 ชด
** Ballast ทใชเปนชนด Loss less (5 W/ชด)
1. โหลดไฟฟาแสงสวาง
1.1 หลอดฟลออเรสเซนตขนาด 3x36 W 15 ชด
พกดกาลงไฟฟารวม = ( )15 3 36 5
0.8
´ ´ +
= 2,306.25 VA.
1.2 หลอดฟลออเรสเซนตขนาด 1x18 W 20 ชด
พกดกาลงไฟฟารวม = ( )20 1 18 5
0.8
´ ´ +
= 575 VA.
** รวมโหลดแสงสวาง = 2,306.25+575
= 2,881.25 VA
ระดบแรงดน (V)
ขนาดวงจรยอย
5 A. 10 A. 15 A. 20 A.
220 880 1760 2640 3520
230 920 1840 2760 3680
• เลอกใชวงจรยอยขนาด 20 A.
• ใชสาย VAF ตกฟเดนลอย ขนาด 2.5 mm2 (20 A)
2. โหลดเตารบใชงานทวไป จานวน 30 ชด
แบงเปนวงจรยอยเตารบ 3 วงจร วงจรยอยละ 10 ชด
ขนาดโหลดแตละวงจร = 180 10´
= 1,800 VA.
• เลอกใชวงจรยอยขนาด 15 A (เผอโหลดเตารบแบบตอพวงดวย)
• ใชสาย VAF ตกฟเดนลอย ขนาด 2.5 mm2 (20 A)
3. เครองทานาอนขนาด 3500 W จานวน 2 ชด
เปนวงจรยอยเฉพาะ 2 วงจร ตดตง 1 ชด ตอ 1 วงจร
ขนาดโหลดแตละวงจร = 3,500 VA.
• เลอกใชวงจรยอยขนาด
• ใชสาย VAF ตกฟเดนลอย ขนาด 2.5 mm2 (20 A)
= 3,5001.25
220
æ ö÷ç´ ÷ç ÷çè ø
= 19.89 A.
• เลอกใชวงจรยอยขนาด 20 A.
4. เครองปรบอากาศขนาด 12,000 BTU (1,500 VA) จานวน 3 ชด
เปนวงจรยอยเฉพาะ 3 วงจร ตดตง 1 ชด ตอ 1 วงจร
ขนาดโหลดแตละวงจร = 1,500 VA.
• เลอกใชวงจรยอยขนาด
• ใชสาย VAF ตกฟเดนลอย ขนาด 2.5 mm2 (20 A)
= 1,5001.25
220
æ ö÷ç´ ÷ç ÷çè ø
= 8.52 A.
• เลอกใชวงจรยอยขนาด 15 A.
วงจรท
รายการ โหลด (VA)
เซอรกตเบรกเกอร สายไฟ (ตร.มม.)
ขว AT AF ขนาด ชนด
1 โหลดแสงสวาง 2881.25 1 20 50 2.5 VAF
2 เตารบ 1800 1 15 50 2.5 VAF
3 เตารบ 1800 1 15 50 2.5 VAF
4 เตารบ 1800 1 15 50 2.5 VAF
5 เครองทานาอน 3500 1 20 50 2.5 VAF
6 เครองทานาอน 3500 1 20 50 2.5 VAF
7 เครองปรบอากาศ 1500 1 15 50 2.5 VAF
8 เครองปรบอากาศ 1500 1 15 50 2.5 VAF
9 เครองปรบอากาศ 1500 1 15 50 2.5 VAF
10
หาขนาดสายปอน ของบานหลงน
• หาโหลดรวมของทงอาคาร
• ใช Demand Factor ลดขนาดโหลดได
จากระบบไฟฟาในบานหลงน โหลดทใช Demand Factor ไดคอ
• โหลดแสงสวาง
ดมานตแฟคเตอร โหลดแสงสวางทพกอาศย ตารางท 3-1
โหลดแสงสวางทงหมด = 2,881.25 VA.
• โหลด 2,000 VA แรก คด 100 %
= 2,000 VA.
• โหลดเกน 2,000 VA คด 35 %
= 0.35 x (2881.25 – 2000)
= 308.4375 VA.
** โหลดแสงสวาง = 2000 + 308.4375 = 2,308.4375 VA.
= 2,308.4375 + (3x1,800) + (2x3,500) + (3x1,500)
= 19,208.4375 VA
ระบบไฟ 1 เฟส 2 สาย 220 V.
กระแสโหลด = 19,208.4375 220
= 87.31 A
รวมโหลดทงหมด = โหลดแสงสวาง + โหลดเตารบ + เครองทานาอน + เครองปรบอากาศ
หาขนาดมเตอร ไดจากตาราง ว.ส.ท 9-1
เลอกใชมเตอรขนาด 50(150)A. 1 P
ขนาดเซอรกตเบรกเกอร ของสายปอน (ทางานท 80 %)
= 1.25 เทาของกระแสโหลด
= 1.25 x 87.31
= 109.1375 A.
* เลอกใชเซอรกตเบรกเกอรขนาด 125 A. *
• ตองการเดนสายปอน โดยใชสาย THW เดนลอยในอากาศ ตองใชสายขนาด 35 ตร.มม. (รบกระแสได 137 A.)
Load Center ชนท 1 ในอาคารรานคาแหงหนง ในเขต กฟน. มการจดโหลดแสดงในตารางโหลด จงหาคาของ
ก. ขนาดเซอรกตเบรกเกอรของสายวงจรยอย
ข. ขนาดสายวงจรยอยเมอใชสายตาม มอก.11-2531 ตารางท 4 เดนในทอ EMT
ค. ขนาดเซอรกตเบรกเกอรของสายปอน
ง. ขนาดสายปอนเมอใชสายตาม มอก.11-2531 ตารางท 4 เดนในทอ IMC
จ. ขนาดทอรอยสายของสายปอน
ตวอยาง 2
ขนาดเซอรกตเบรกเกอรและสายวงจรยอย
1. โหลดแสงสวาง
- วงจรยอยท 1 – 5 วงจรยอยละ 2,760 VA.
กระแสโหลดวงจรยอย = 2,760220
= 12.55 A.
ขนาดพกดวงจรยอย = 1.25 เทาของกระแสโหลด
= 1.25 x 12.55= 15.69 A.
• เลอกใช CB ขนาด 20 AT
• เดนสาย THW ในทอโลหะ ตองใชขนาด 4 mm2 (24 A)
2. โหลดเตารบ
วงจรยอยท 6 – 12 ขนาดวงจรยอยละ 1,800 VA
กระแสโหลดวงจรยอย = 1,800220
= 8.18 A.
ขนาดพกดวงจรยอย = 1.25 เทาของกระแสโหลด
= 1.25 x 8.18= 10.23 A.
• เลอกใช CB ขนาด 15 AT• เดนสาย THW ในทอโลหะ ตองใชขนาด 2.5 mm2 (18 A)
3. โหลดเครองปรบอากาศ (3 เฟส)
กาลงไฟฟารวมของเครองปรบอากาศ 3x3,500 VA.
กระแสโหลดวงจรยอย = 3 3,500
3 380
´´
= 15.96 A.
ขนาดพกดวงจรยอย = 1.25 เทาของกระแสโหลด
= 1.25 x 15.96= 19.95 A.
• เลอกใช CB ขนาด 20 AT• เดนสาย THW ในทอโลหะ ตองใชขนาด 4 mm2 (24 A)
ทราบวาอาคารหลงน เปนอาคารทใชเปน รานคา
• ใช Demand Factor ลดขนาดสายปอนได
• ใช Demand Factor ไดกบโหลดเตารบ ตามตารางท 3.2
วธท 1 คด Demand Factor โหลดเตารบทละเฟส
เฟส A โหลดเตารบรวม = 2 x 1800 = 3600 VAเฟส B โหลดเตารบรวม = 2 x 1800 = 3600 VAเฟส C โหลดเตารบรวม = 3 x 1800 = 5400 VA
พบวาในแตละเฟส ไมสามารถใช Demand Factor ลดขนาดโหลดได
วธท 2 คด Demand Factor โหลดเตารบรวมทงแผงวงจร
เฟส A โหลดเตารบรวม = 2 x 1800 = 3600 VAเฟส B โหลดเตารบรวม = 2 x 1800 = 3600 VAเฟส C โหลดเตารบรวม = 3 x 1800 = 5400 VA
เกน 10 kVAใช Demand Factor ลดขนาดโหลดได
ท งแผงวงจรโหลดเตารบรวม = 12,600 VA
ลดขนาดโหลดรวม ลงได = 12600 – (10000 + 0.5x(12600 – 10000))
= 1,300 VA
ขนาดสายปอนและเซอรกตเบรกเกอรของสายปอน
วธท 1 คานวณจากคากระแสในแตละเฟส
กระแสบส A = 17,320220
กระแสบส B = 17,320220
กระแสบส C = 16,360220
78.73 A.=
78.73 A.=
74.36 A.=
** เลอกขนาดกระแสในเฟสทมากสด มาหาขนาดเซอรกตเบรกเกอร**
ขนาดกระแสทใชหาขนาดเซอรกตเบรกเกอร คอ 78.73 A.
ขนาดเซอรกตเบรกเกอร = 1.25 เทาของกระแสโหลด
= 1.25 x 78.73= 98.41 A.
• เลอกใช CB ขนาด 100 AT ปองกนสายปอน
• เดนสาย THW ในทอโลหะ ตองใชขนาด 50 mm2 (119 A)
• กระแสโหลดไมสมดลไมเกน 200 A. สายนวทรล = สายเฟส
• หาขนาดทอ โดยคดจากจานวนสายในทอรอยสายคอ 4x50 mm2
(คดขนาดสายนวทรลดวย เนองจากยงไมรวาโหลดสวนใหญทมาตอกบเตารบเปนอะไร)
- หาขนาดพนทหนาตดสาย
- หาขนาดทอ (IMC) ขนาดพนทหนาตดสายทงหมด ไมเกน 40% ของขนาดทอ
สาย THW ขนาด 50 mm2
• พนทหนาตด
= 143.20 mm2
สายจานวน 4 เสน
• พนทหนาตด รวม
= 4 x 143.20 mm2
= 572.8 mm2
ใชทอขนาด 1.5 นว
ขนาดสายปอนและเซอรกตเบรกเกอรของสายปอน
วธท 2 คานวณจากโหลดรวมของแผงยอย
• Load Center ของชน 1 ของอาคาร มขนาด รวม
โหลดรวม = 54,000 VA.
• ใช Demand Factor ลดขนาดโหลดเตารบได (ลดไป 1300 VA)
โหลดรวม (คด Demand) = 54,000 – 1,300 VA.
= 52,700 VA.
กระแสโหลด = 52,700
3 380´
= 80.07 A.
ขนาดเซอรกตเบรกเกอร = 1.25 เทาของกระแสโหลด
= 1.25 x 80.07= 100.08 A.
• เลอกใช CB ขนาด 100 AT ปองกนสายปอน
• เดนสาย THW ในทอโลหะ ตองใชขนาด 50 mm2 (119 A)
• กระแสโหลดไมสมดลไมเกน 200 A. สายนวทรล = สายเฟส
• จานวนสายในทอ คอ 4x50 mm2 ใชทอ IMC ขนาด 1.5 นว
1
ตวอยาง 3
อาคารสานกงาน 3 ชนหลงหนง ในเขต กฟน. มแผงจายโหลดวงจรยอยจานวน 3 แผง แยกจายโหลดชนละ 1 แผง แตละแฟงมการจายโหลดตามตารางโหลดดงรป
จงแสดงการคานวณหา ;1. ขนาดเครองวดหนวยไฟฟา
2. ขนาดสายประธานแรงตาทตอเขาอาคาร โดยใชสาย THW เดนในทอโลหะเกาะผนง
วธท 1 คดโหลดรวมแบบแยกทละเฟส
โหลดเฟส A
โหลดแสงสวางรวม = 8,000 + 5,200 + 6,000= 19,200 VA.
โหลดสานกงาน คด Demand Factor 100 % (ตาราง 3-1)
โหลดเตารบทวไปรวม = 3,600 + 3,600 + 3,600= 10,800 VA.
คด Demand Factor ไดจากตาราง 3-2
• 10,000 VA แรก คด 100 % = 10,000 VA
• สวนทเกน คด 50 % = 0.5 x (10,800 – 10,000)
= 400 VA
โหลดเตารบรวม(คด Demand Factor)
= 10,400 VA.
โหลดเครองปรบอากาศรวม = 4,000 + 4,000 + 4,000= 12,000 VA
รวมโหลดทงหมด = 19,200 + 10,400 + 12,000
คด Demand Factor 100 %ไดจากตาราง 3-3
= 41,600 VA
โหลดเฟส B
โหลดแสงสวางรวม = 6,000 + 5,400 + 6,400= 17,800 VA.
โหลดสานกงาน คด Demand Factor 100 % (ตาราง 3-1)
โหลดเตารบทวไปรวม = 3,600 + 5,400 + 5,400= 14,400 VA.
คด Demand Factor ไดจากตาราง 3-2
• 10,000 VA แรก คด 100 % = 10,000 VA
• สวนทเกน คด 50 % = 0.5 x (14,400 – 10,000)
= 2,200 VA
โหลดเตารบรวม(คด Demand Factor)
= 12,200 VA.
โหลดเครองปรบอากาศรวม = 4,000 + 4,000 + 4,000= 12,000 VA
คด Demand Factor 100 %ไดจากตาราง 3-3
รวมโหลดทงหมด = 17,800 + 12,200 + 12,000
= 42,000 VA
โหลดเฟส C
โหลดแสงสวางรวม = 6,800 + 5,800 + 6,200= 18,800 VA.
โหลดสานกงาน คด Demand Factor 100 % (ตาราง 3-1)
โหลดเตารบทวไปรวม = 3,600 + 5,400 + 3,600= 12,600 VA.
คด Demand Factor ไดจากตาราง 3-2
• 10,000 VA แรก คด 100 % = 10,000 VA
• สวนทเกน คด 50 % = 0.5 x (12,600 – 10,000)
= 1,300 VA
โหลดเตารบรวม(คด Demand Factor)
= 11,300 VA.
โหลดเครองปรบอากาศรวม = 4,000 + 4,000 + 4,000= 12,000 VA
คด Demand Factor 100 %ไดจากตาราง 3-3
รวมโหลดทงหมด = 18,800 + 11,300 + 12,000
= 42,100 VA
• พจารณาเฟสทมโหลดสงสด คอ เฟส C [ 42,100 kVA ]
กระแสโหลด เฟส C = 42,100220
= 191.36 A.
ขนาดเซอรกตเบรกเกอร = 1.25 เทาของกระแสโหลด
= 1.25 x 191.36= 239.20 A.
ขนาดเซอรกตเบรกเกอร = 239.20 A.
• เลอกใชเซอรกตเบรกเกอรขนาด 250 A.
• เดนสาย THW ในทอโลหะ ตองใชสายขนาด 150 mm2 (251 A)
หาขนาดมเตอร จากตาราง 9-1
• ขนาดกระแส 191.36 A
• เลอกใชมเตอรขนาด 200 A 3P (ใชโหลดสงสด 200 A)
วธท 2 คดโหลดรวมทง 3 แผงจายไฟ
โหลดแสงสวางรวม = 8,000 + 6,000 + 6,800 + 5,200 + 5,400 +5,800 + 6,000 + 6,400 + 6,200
= 55,800 VA.
จากตารางท 3-1 อาคารสานกงาน คด Demand Factor 100 %
โหลดเตารบไฟฟาทวไปรวม = 3,600 + 3,600 + 3,600 + 3,600 + 5,400 + 5,400 + 3,600 + 5,400 + 3,600
= 37,800 VA.
คด Demand Factor ไดจากตาราง 3-2
• 10,000 VA แรก คด 100 % = 10,000 VA• สวนทเกน คด 50 % = 0.5 x (37,800 – 10,000)
= 13,900 VA
โหลดเตารบรวม(คด Demand Factor)
= 23,900 VA.
โหลดเครองปรบอากาศรวม = 4,000 + 4,000 + 4,000 + 4,000 +4,000 + 4,000 + 4,000 + 4,000 +4,000
= 36,000 VA
รวมโหลดทงหมด = 55,800 + 23,900 + 36,000
คด Demand Factor 100 %ไดจากตาราง 3-3
= 115,700 VA
กระแสโหลด = 115,700
3 380´
= 175.79 A.
• เลอกใชมเตอรขนาด 200 A. 3 P
• เลอกใชเซอรกตเบรกเกอรขนาด 250 A.
• เดนสาย THW ในทอโลหะ ตองใชสายขนาด 150 mm2 (251 A)
ขนาดเซอรกตเบรกเกอร = 1.25 เทาของกระแสโหลด
= 1.25 x 175.79= 239.20 A.
ขนาดสายนวทรล
• โหลดเฟสเดยวทอาจทาใหกระแสไมสมดล คอ โหลดเตารบทว และ โหลดแสงสวาง
• ลดขนาดสายเนองจากโหลดเตารบ สวนโหลดแสงสวางไมลดเนองจากหลอดทใชอาจเปนหลอดฟลออเรสเซนต
กระแสเนองจากโหลดแสงสวาง = 55,800
3 380´
= 87.78 A.
กระแสเนองจากโหลดเตารบ = 22,900
3 380´
= 36.31 A.ไมเกน 200 A ลดขนาดสายไมได
• กระแสในสายนวทรล = 87.78 + 36.31 =
• เลอกใชสาย THW ตดตงในทอโลหะ ขนาดใชขนาดเทาสายเฟสได
124.09 A.
70 mm2 (148 A.)
ตวอยาง 4
อาคารหลงหนง ประกอบดวยหองทงหมด 5 หอง แตละหองประกอบดวยอปกรณไฟฟา ดงตอไปน
- หลอดฟลออเรสเซนตขนาด 2x36 W
- เตารบใชงานทวไป
- เครองปรบอากาศ 3 เฟส ขนาด 36000 BTU (3x1,500 VA)
25 ชด
30 ชด
2 ชด
** Ballast ทใชมกาลงสญเสย 10 W/ชด (PF. 0.9)
จงทาการจดโหลดทงหมดในตารางโหลด 3 เฟส เมออาคารหลงนอยในเขต กฟน.
โหลดเตารบ
• โหลดเตารบ มหองละ 10 จด (จดละ 180 VA) 5 หอง เทากบ 50 จด
• วงจรยอยละ 10 จด วงจรยอย 5 วงจร
วงจรยอย ละ 1800 VA
ขนาดวงจรยอย (CB) 15 A
โหลดเครองปรบอากาศ
• เครองปรบอากาศ 3 เฟส มขนาด 3x1500 VA
ขนาดกระแส เทากบ 3 1500 VA
3 380 V
6.8370 A
ขนาด CB เทากบ 8.546 A1.25 6.8370
• ขนาดวงจรยอย เทากบ 10 หรอ 15 A เลอก (15 A)
• จานวนวงจรยอย เทากบ 10 วงจร (2 x 5)
โหลดแสงสวาง
• ชดโคมไฟทงอาคาร มท งหมด 5 x 25 = 125 ชด
• แตละชดโคมไฟ มขนาดโหลด เทากบ 2 36 10
0.9
102.22 VA
•โหลดแสงสวางรวมทงหมด เทากบ 125 102.22 12777.5 VA
12777.5 VAโหลดแสงสวางรวมทงหมด
ระดบแรงดน (V)
ขนาดวงจรยอย
5 A. 10 A. 15 A. 20 A.
220 880 1760 2640 3520
230 920 1840 2760 3680
3 วงจรยอย วงจรละ
4 วงจรยอย วงจรละ5 วงจรยอย วงจรละ6 วงจรยอย วงจรละ
4259.17 VA
3194.375 VA2555.5 VA2129.58 VA
(ขนาดวงจร 20 A)(ขนาดวงจร 15 A)(ขนาดวงจร 15 A)
4 วงจรยอย วงจรละ 3194.375 VA (ขนาดวงจร 20 A)
• โคมแตชด มขนาดโหลด เทากบ 102.22 VA
• ในแตละวงจร จะมจานวนโคมตดตงอย ประมาณ 3194.375
102.22
31.25
• มวงจรยอย ทตดตงโคม 31 ชด อย 3 วงจร (วงจรละ 3168.82 VA)
• มวงจรยอย ทตดตงโคม 32 ชด อย 1 วงจร (วงจรละ 3271.04 VA)
• โคมแตชด มขนาดโหลด เทากบ 102.22 VA
• ในแตละวงจร จะมจานวนโคมตดตงอย ประมาณ 2555.5
102.22
25
• มวงจรยอย ทตดตงโคม 25 ชด อย 5 วงจร (วงจรละ 2555.5 VA)
5 วงจรยอย วงจรละ 2555.5 VA (ขนาดวงจร 15 A)
• โคมแตชด มขนาดโหลด เทากบ 102.22 VA
• ในแตละวงจร จะมจานวนโคมตดตงอย ประมาณ 2129.58
102.22
20.83
• มวงจรยอย ทตดตงโคม 21 ชด อย 5 วงจร (วงจรละ 2146.62 VA)
• มวงจรยอย ทตดตงโคม 20 ชด อย 1 วงจร (วงจรละ 2044.4 VA)
6 วงจรยอย วงจรละ 2129.58 VA (ขนาดวงจร 15 A)